ಮಂಗೋಲಿಯಾದಲ್ಲಿ HIV / AIDS ನೊಂದಿಗೆ ವಾಸಿಸುವ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆ 270 ತಲುಪುತ್ತದೆ – ಕ್ಸಿನ್ಹುಆ | ಇಂಗ್ಲಿಷ್.ನ್ಯೂಸ್ ಸಿನ್ – ಕ್ಸಿನ್ಹುಆ
March 13, 2019
ಎನ್ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಯನ: ಅಣಬೆಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಅರಿವಿನ ಕುಸಿತದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ – ಯುರೆಕ್ಅಲರ್ಟ್
ಎನ್ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಯನ: ಅಣಬೆಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಅರಿವಿನ ಕುಸಿತದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ – ಯುರೆಕ್ಅಲರ್ಟ್
March 13, 2019

ಇನ್ಫ್ಲುಯೆಂಜಾ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಅನಿವಾರ್ಯ: WHO – ಡೌನ್ ಟು ಅರ್ಥ್ ಮ್ಯಾಗಜೀನ್

ಇನ್ಫ್ಲುಯೆಂಜಾ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಅನಿವಾರ್ಯ: WHO – ಡೌನ್ ಟು ಅರ್ಥ್ ಮ್ಯಾಗಜೀನ್
ಆರೋಗ್ಯ

ಹೆಚ್ಚಿದ ಆರ್ಥಿಕ ಜಾಗತೀಕರಣ, ನಗರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಚಲನಶೀಲತೆ, ಮುಂದಿನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಮತ್ತಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೊಸ ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ

ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ (ಫ್ಲೂ) 2009 ರಲ್ಲಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿ ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು, ಇದು 1-4 ಲಕ್ಷ ಸಾವುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇನ್ನೂ ಜಾಗತಿಕ ಕಾಳಜಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ಪ್ರಕಾರ, ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷವೂ 1 ಬಿಲಿಯನ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಾಗುತ್ತವೆ, ಇದರಿಂದ ಸುಮಾರು 2-6 ಲಕ್ಷ ಮಂದಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪುತ್ತಾರೆ.

ಹೊಸ ಜಾಗತಿಕ ತಂತ್ರವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ (2019-30), ಮುಂದಿನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ ಊಹಿಸಲು ಬಹುತೇಕ ಅಸಾಧ್ಯವೆಂದು WHO ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ. “ಮುಂದಿನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ ಊಹಿಸಲು ಅಸಾಧ್ಯವಾದರೂ, ಅದರ ಸಂಭವಿಸುವಿಕೆಯು ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು ಈ ತಂತ್ರದ ಸಮಯದ ಚೌಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಹೆಚ್ಚಿದ ಆರ್ಥಿಕ ಜಾಗತೀಕರಣ, ನಗರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಚಲನಶೀಲತೆಯಿಂದಾಗಿ, ಮುಂದಿನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕತೆಯು ಮತ್ತಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿ ಮತ್ತು ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗಮನಾರ್ಹ ಅಡೆತಡೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ”

2015 ರ ಫೆಬ್ರುವರಿ 4, 2019 ಮತ್ತು ಫೆಬ್ರವರಿ 17, 2019 ರ ನಡುವೆ WHO ಗ್ಲೋಬಲ್ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ಸರ್ವೆಲ್ಲನ್ಸ್ ಮತ್ತು ರೆಸ್ಪಾನ್ಸ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ (ಜಿಐಎಸ್ಆರ್ಎಸ್) ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳು 2,20,347 ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ 74,302 ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ವೈರಸ್ಗಳಿಗೆ 73,225 (98.6 ಶೇ. ) ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ A ಮತ್ತು 1,077 (1.4 ಶೇಕಡಾ) ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ಬಿ ಪ್ರಕರಣಗಳು.

ಉಪ-ಟೈಪ್ಡ್ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ A ವೈರಸ್ಗಳಲ್ಲಿ, ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ A (H1N1) ಮತ್ತು 19,400 (34.8 ಪ್ರತಿಶತ) ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಜಾ A (H3N2) ಗಳು 19,600 (65.2 ಪ್ರತಿಶತ). ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಝಾ ಎ ಎಚ್ 3 ಎನ್ 2 ಸೋಂಕು ಜ್ವರ, ಲ್ಯುಕೋಪೇನಿಯಾ ಅಥವಾ ಬಿಳಿ ರಕ್ತ ಕಣ ಕೊರತೆ, ಮತ್ತು ಸಿ-ರಿಯಾಕ್ಟೀವ್ ಪ್ರೋಟೀನ್ – ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ಎ ಎಚ್ 1 ಎನ್ 1 ಅಥವಾ ಬಿಗಿಂತ ರಕ್ತದೊತ್ತಡದಲ್ಲಿ ಉರಿಯೂತದ (ಸೋಂಕಿನ) ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಅಳೆಯುವ ಪ್ರಮಾಣ ಹೆಚ್ಚು ತೀವ್ರವಾಗಿದೆ . ಸಿ-ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಪ್ರೊಟೀನ್ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಮಾಣ, ಸೋಂಕು ಹೆಚ್ಚು.

ಭಾರತವು ಕಾಳಜಿಯಂತೆ, ಫ್ಲುನೆಟ್ ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಇದು ಸ್ಟ್ರೈನ್ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ A (H1N1) ಆಗಿದೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ – ಇದು ಫೆಬ್ರವರಿ 2019 ರ ಮೂರನೇ ವಾರದಲ್ಲಿ ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರಿತು.

ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ವಿನಾಯಿತಿ ಮೂಡಿಸುವ ಅತ್ಯಂತ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ, ಆದರೆ ಲಸಿಕೆಯ ವಿತರಣೆ ಬಹಳ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. “ಜಾಗತಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾ 47 ರಷ್ಟು (ಅಂದರೆ ಪೂರ್ವ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶ, ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕಾದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವವರು) ವಿತರಿಸಲಾದ ಲಸಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಶೇ. 5 ಮಾತ್ರ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ” ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಬಳಸುವ ಪ್ರಸ್ತುತ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸುಮಾರು ಐದು-ಆರು ತಿಂಗಳುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ 2009 ರಲ್ಲಿ ಇದ್ದಂತೆ, ಬೇಡಿಕೆಯು ಪೂರೈಕೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೇಡಿಕೆಯು ಪ್ರಮುಖ ಸವಾಲಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು.

“ಇದು ಪ್ರಸಕ್ತ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ವೈವಿಧ್ಯಗೊಳಿಸುವ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸುವ ಅಗತ್ಯತೆಯನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ (ಅಂದರೆ ಸೆಲ್-ಆಧಾರಿತ, ಪುನರ್ಸಂಯೋಜಿತ ಮತ್ತು ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ಡ್ ಲಸಿಕೆಗಳು) ಮತ್ತು ಬಲವಾದ, ವಿಸ್ತಾರವಾದ, ಹೆಚ್ಚು ದೀರ್ಘಕಾಲೀನ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಹೊಸ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುವುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ವೇಗವಾಗಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಬಹುದು” ವರದಿ.

ಆಂಟಿವೈರಲ್ ಔಷಧಿಗಳಾದ – WHO ಪ್ರಕಾರ ಎರಡನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವೆಂದರೆ ಪೂರೈಕೆಯಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ. ಕಾಲೋಚಿತ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸದ ಆಂಟಿವೈರಲ್ ಔಷಧಿಗಳ ಪ್ರಸ್ತುತ ಜಾಗತಿಕ ಬಳಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸರಬರಾಜು ಮತ್ತು ಉಲ್ಬಣಕಾರಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಘೋಷಣೆಯ ಒಂದು ತಿಂಗಳೊಳಗೆ 72 ದೇಶಗಳಿಗೆ 2.4 ದಶಲಕ್ಷ ಆಂಟಿವೈರಲ್ ಔಷಧಿಗಳ ರವಾನೆಯನ್ನು WHO ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ 2009 ರ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿ, ಆಂಟಿವೈರಲ್ ಔಷಧಗಳು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಆರಂಭಿಕ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತವೆ.

ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸದ ಎಪಿಡೆಮಿಯಾಲಾಜಿಕಲ್ ಕಣ್ಗಾವಲು ಸಹ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿದೆ. “WHO ಜೊತೆಗಿನ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ವೈರಸ್ಗಳ ಕುರಿತಾದ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸಾ ವೈರಸ್ಗಳ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 2017 ರಲ್ಲಿ 130 ಕ್ಕೆ ಏರಿಸಿದೆ. ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಮತ್ತು ಸೋಂಕುಶಾಸ್ತ್ರದ ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದರೂ, 31% ಮತ್ತು 58% ರಷ್ಟು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು 2016-2017ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಫ್ಲುನೆಟ್ ಮತ್ತು ಫ್ಲೂಯಿಡ್ (ಜಾಗತಿಕ ದತ್ತಾಂಶ ಹಂಚಿಕೆ ವೇದಿಕೆಗಳು) ಅನುಕ್ರಮವಾಗಿ “ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

“ಕೆಲವೊಂದು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ನಾವೆಲ್ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ವೈರಸ್ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವು ಇರುವುದಿಲ್ಲ, ಇದು ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಹೆಲ್ತ್ ರೆಗ್ಯುಲೇಶನ್ಸ್ (ಐಹೆಚ್ಆರ್) (2005) ಪ್ರಮುಖ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಂಭಾವ್ಯತೆಯೊಂದಿಗಿನ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ವೈರಸ್ಗಳ ನಿಖರವಾದ, ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಅಪಾಯದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕಾಗಿ ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ವೈರಸ್ಗಳ ತ್ವರಿತ ಮತ್ತು ಸಕಾಲಿಕ ಹಂಚಿಕೆ ಸುಧಾರಣೆಗಳು ಅಗತ್ಯವಾಗಿವೆ “ಎಂದು ಅದು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೊಸ ತಂತ್ರದ ಭಾಗವಾಗಿ, WHO ಬಹು-ಪ್ರಚಲಿತ ಉಪಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು. ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ ನೀತಿಗಳ ವಿಸ್ತರಣೆ ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು. ಈ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು, ವಿಶ್ವ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ರೋಗನಿರೋಧಕ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸಾಕ್ಷಿ-ಆಧಾರಿತ ಇಮ್ಯುನೈಸೇಶನ್ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನೀತಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಪೋಷಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ WHO ಪಿಚ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ನಾನ್-ಫಾರ್ಮಾಸ್ಯುಟಿಕಲ್ (ಎನ್ಪಿಐ) ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗಳನ್ನು ಕರೆಯುವ ಏಕೀಕರಣದ ಕುರಿತು ಇದು ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸುತ್ತದೆ. ಎನ್ಪಿಐಗಳು ಕೈಯಿಂದ ತೊಳೆಯುವುದು ಅಥವಾ ಮುಖವಾಡಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಮುಂತಾದ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಉಪಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜನರನ್ನು ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಹೊಸ ತಂತ್ರವು ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಮೇಲೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸನ್ನದ್ಧತೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಸಹ ಕರೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಮೂರು ವಿಷಯಗಳಾಗಿ ವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಇದು ದೇಶಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶಿಸಿತು – ನಾವೆಲ್ ಡಯಾಗ್ನೋಸ್ಟಿಕ್ಸ್, ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸದ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ವೈರಸ್ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಆತಿಥೇಯ ಅಂಶಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯುವುದು.

ವಿವಿಧ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸಲು, ವರದಿಯು ಐದು ಪ್ರಮುಖ ‘ಎನಾಬ್ಲರ್ಗಳನ್ನು’ ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ. ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು, ಜಾಗತಿಕ ಇನ್ಫ್ಲುಯೆನ್ಸ ಆಸ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ತಂತ್ರಗಳು ಅಂತಹ GISRS ಇತ್ಯಾದಿ, ಉದ್ಯಮ ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜ ಗುಂಪುಗಳು, ಜಾಗತಿಕ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು WHO ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಹಣಕ್ಕೆ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ನಾವು ನಿಮಗೆ ಒಂದು ಧ್ವನಿ; ನೀವು ನಮಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದ್ದೀರಿ. ಸ್ವತಂತ್ರ, ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮತ್ತು ಭಯವಿಲ್ಲದ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ನಾವು ಒಟ್ಟಾಗಿ ರಚಿಸುತ್ತೇವೆ. ದೇಣಿಗೆ ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ನೀವು ಇನ್ನಷ್ಟು ಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು. ಇದು ಸುದ್ದಿ, ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳು ಮತ್ತು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ನೆಲದಿಂದ ತರಲು ನಮ್ಮ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಅರ್ಥವಾಗಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ನಾವು ಒಗ್ಗೂಡಿಸಬಹುದು.

ಮುಂದಿನ ಕಥೆ

Comments are closed.