ಎಸ್ಸಾರ್ ಸ್ಟೀಲ್: ಬಿಸಿನೆಸ್ಲೈನ್ ​​ಕಾನೂನು ಬಡಿತದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಮಾರ್ಚ್-ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಹಣವನ್ನು ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವಿಶ್ವಾಸ
ಎಸ್ಸಾರ್ ಸ್ಟೀಲ್: ಬಿಸಿನೆಸ್ಲೈನ್ ​​ಕಾನೂನು ಬಡಿತದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಮಾರ್ಚ್-ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಹಣವನ್ನು ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವಿಶ್ವಾಸ
March 14, 2019
ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ಬಾಲಾಕೋಟ್ ಆವೇಗವನ್ನು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ನಿವಾರಿಸಬೇಕಾದ ಒಂದು ವಿಷಯ (ಅಥವಾ ಮೂರು)
ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ಬಾಲಾಕೋಟ್ ಆವೇಗವನ್ನು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ನಿವಾರಿಸಬೇಕಾದ ಒಂದು ವಿಷಯ (ಅಥವಾ ಮೂರು)
March 15, 2019

ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಬ್ಯಾಂಕರ್ ಉದಯ್ ಕೋಟಾಕ್ ಅವರು ಆರ್ಬಿಐ-ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಜೊತೆ ಐದು ವರ್ಷದ ಹಣೆಬರಹದಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟರಾಗಿದ್ದಾರೆ

ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಬ್ಯಾಂಕರ್ ಉದಯ್ ಕೋಟಾಕ್ ಅವರು ಆರ್ಬಿಐ-ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಜೊತೆ ಐದು ವರ್ಷದ ಹಣೆಬರಹದಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟರಾಗಿದ್ದಾರೆ

ಹೊಸದಿಲ್ಲಿ: ಶಕ್ತಿಯುತ ನಿಯಂತ್ರಕದೊಂದಿಗೆ ಟೋ ಗೆ ಹೋಗುವುದು ನಿಮ್ಮ ಆರ್ಥಿಕ ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಉತ್ತಮವಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇದು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಬ್ಯಾಂಕರ್ಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಕಾಗದದ ಮೇಲೆ ಲಾಭದಾಯಕವೆಂದು ಸಾಬೀತಾಗಿದೆ

ಉದಯ್ ಕೋಟಾಕ್

.

ಮುಂಬೈ ಮೂಲದ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ

ಕೋಟಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ ಬ್ಯಾಂಕ್

ಮಾರ್ಚ್ 2014 ರಿಂದ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ತನ್ನ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಸುಮಾರು ಮೂರು ಪಟ್ಟು ಕಂಡಿದೆ. ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ತನ್ನ ಸತತ ಮೈಲುಗಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪಾಲನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ವಿಫಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದಾಗ. ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ಶತಕೋಟ್ಯಾಧಿಪತಿಗಳು ಸೂಚ್ಯಂಕದ ಪ್ರಕಾರ ಅವರ ಸಂಪತ್ತು ಈಗ $ 11.4 ಶತಕೋಟಿಯಾಗಿದೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ KMB ತನ್ನ ಹಿಡುವಳಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿರುವ ಷೇರು ಬೆಲೆ ಲಾಭಗಳಿಂದಾಗಿ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಶೇಕಡಾ 30.

ಇತ್ತೀಚಿನ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಷೇರುದಾರರ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಲು ನಿಯಂತ್ರಕ ಕೈಗಾರಿಕಾ ವ್ಯಾಪಕ ಪ್ರಯತ್ನದ ಭಾಗವಾಗಿ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಕೊಟಾಕ್ ತನ್ನ ಹಿಡುವಳಿಗಳನ್ನು 20% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಆರ್ಬಿಐ ಗಡುವು. ಕೊಟಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಲು ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ 500 ಕೋಟಿ ರೂ. ($ 72 ಮಿಲಿಯನ್) ಆದ್ಯತೆ ಷೇರುಗಳಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗುವುದು ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ.

ಕೋಟಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ ಷೇರುಗಳು ಅದರ ಬಹುಪಾಲು ಸಹವರ್ತಿಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮೀರಿದೆ, ದೇಶದ ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ಅನೇಕ ಸ್ವತ್ತುಗಳ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಯಶಸ್ಸಿನಿಂದಾಗಿ. KMB ಕಡಿಮೆ ಕೆಟ್ಟ-ಸಾಲ ಅನುಪಾತಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಬಡ್ಡಿ ನಿವ್ವಳ ಅಂಚುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಎನ್ಎಸ್ಇ ನಿಫ್ಟಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸೂಚ್ಯಂಕದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಉತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನ ನೀಡಿದೆ.

“ಉದಯ ಕೊಟಾಕ್ ತನ್ನ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ನಿಯಮಗಳ ಅನುಷ್ಠಾನವನ್ನು ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸುವಂತೆ ತೋರುತ್ತದೆ, ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಬಿಲಿಯನ್ಗಟ್ಟಲೆ ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ” ಎಂದು ಸ್ಮಾರ್ಕರ್ಮ ಪ್ಲಾಟ್ಫಾರ್ಮ್ಗೆ ಬರೆಯುವ ಸ್ವತಂತ್ರ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಹೇಮಿಂದ್ರ ಹಜರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಅವರು ಸಮಯಾವಧಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಇವತ್ತಿನಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಬೆಲೆಗೆ ತಮ್ಮ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಅವರು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು.”

ಕಳೆದ ವರ್ಷ, ಕೋಟಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾವನ್ನು ಪೆನಾಲ್ಟಿಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ಹೈಕೋರ್ಟ್ ನಿರಾಕರಿಸಿತು. ಅದು ಆರ್ಬಿಐನಿಂದ 20 ಕೋಟಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿತ್ತು. ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ, ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆದೇಶಿಸಿತು

ಬಂಧನ್ ಬ್ಯಾಂಕ್

ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಅಧಿಕಾರಿ ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ಘೋಷ್ ರ ವೇತನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬಾರದು ಮತ್ತು ಷೇರುದಾರರ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ವಿಫಲವಾದ ನಂತರ ಸಾಲದಾತನು ಹೊಸ ಶಾಖೆಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುವುದನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಿಲ್ಲ.

ಕೊಟಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ ತಂದ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ವಿರೋಧಿಸಿದರೆ ಭಾರತದ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಮೇಲಿನ ತನ್ನ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಆರ್ಬಿಐ ವಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಆರ್ಬಿಐ ಸ್ವಾಯತ್ತತೆಗೆ ಒಳಗಾಗಲು ಮತ್ತು ಅರ್ಜಿದಾರರಿಗೆ ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ನಿಯಂತ್ರಕರಾಗಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಮನವಿಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಕೇಳಿದ ಪರಿಹಾರಗಳು, “ಆರ್ಬಿಐ ತನ್ನ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದೆ, ಬ್ಲೂಮ್ಬರ್ಗ್ ನ್ಯೂಸ್ ನೋಡಿರುವುದು.

“ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಕ್ರಮಗಳು ಆರ್ಬಿಐನ ಸಂವಹನ, ಕಂಪೆನಿಯ ಅಗತ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಕಾನೂನಿನ ಅನುಸಾರವಾಗಿವೆ. ಅದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಉದ್ದೇಶಗಳನ್ನು ಹೇಳುವುದು ತಪ್ಪಾಗಿದೆ “ಎಂದು ಕೆಎಂಬಿ ಮುಖ್ಯ ಸಂವಹನ ಅಧಿಕಾರಿ ರೋಹಿತ್ ರಾವ್ ಹೇಳಿದರು. ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಷೇರು ಬೆಲೆ ಲಾಭಗಳು ಎಲ್ಲಾ ಷೇರುದಾರರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ದೊರೆತಿದೆ, ಅದರ ಸಂಸ್ಥಾಪಕ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಗಮನಿಸಿದರು. ಬಾಂಬೆ ಹೈಕೋರ್ಟರಿಗೆ ಮುಂಚೆ ಈ ವಿಷಯವು ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕೋಟ್ಯಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ 2014 ರ ಮತ್ತು 2016 ರಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರ ಪಾಲನ್ನು ಕ್ರಮೇಣವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಮೂಲ ಗಡುವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡಿತ್ತು, ಆದರೆ ಇದು 2017 ರಲ್ಲಿ RBI ಯಿಂದ ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸಿದೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ದಾಖಲೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ.

ಮೇ 2020 ರವರೆಗೆ ಆರ್ಬಿಐನ ಮಾಲೀಕತ್ವದ ನಿಯಮಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಉದಯ್ ಕೋಟಾಕ್ ಅವರ ಮತದಾನದ ಹಕ್ಕುಗಳು ಬರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಮಂಗಳವಾರ ಬಾಂಬೆ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ವಕೀಲ ಕೊಟಾಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ, ಹರೀಶ್ ಸಾಲ್ವೆ ಹೇಳಿದರು. ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪಾಲನ್ನು ಡಿಸೆಂಬರ್ನಲ್ಲಿ ಶೇ. 20 ಕ್ಕೆ ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲು ಕೊಟಾಕ್ಗೆ ಕೋರಿತ್ತು ಮತ್ತು 2020 ರಲ್ಲಿ ಅದು ಶೇ 15 ರಷ್ಟನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿತು. ಸಾಲದಾತನು ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಂತರ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಕೋರಿದ್ದನು. ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರಂದು ಮತ್ತೆ ವಿಷಯವನ್ನು ಕೇಳಲಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ಸಲಹಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಸ್ಟೇಕ್ಹೋಲ್ಡರ್ ಎಂಪವರ್ಮೆಂಟ್ ಸರ್ವಿಸಸ್ನ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಜೆ.ಎನ್.ಗುಪ್ತಾ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಉದಯ ಕೋಟಾಕ್ ತನ್ನ ಪಾಲನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರೆ ಷೇರುದಾರರು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

“ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಗಾತ್ರವನ್ನು ನೀಡಿದರೆ, ಪಾಲನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಇಕ್ವಿಟಿ ನೀಡಿರುವುದು ಅಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಗುಪ್ತಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ದ್ವಿತೀಯ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಲನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಹೂಡಿಕೆದಾರರಿಗೆ ನೋವುಂಟಾಗುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ತನ್ನ ಗಮನವನ್ನು ತಿರುಗಿಸುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ರೀತಿ, ಇದು ಹರ್ಟ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ”

ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ನಿರ್ಣಯವು ನಿಯಂತ್ರಕ ಪರವಾಗಿ ಹೋದರೆ, ಉದಯ ಕೊಟಾಕ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಷೇರುಗಳಿಗಾಗಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಸಿದ್ಧರಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪ್ರಭುದಾಸ್ ಲಿಲ್ಲದರ್ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ನ ಹೂಡಿಕೆ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಜಯ್ ಬೊಡ್ಕೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಅವರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಭಾರತದ ಕಿರೀಟದಲ್ಲಿ ಒಂದು ರತ್ನವಾಗಿದೆ. ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ವಲಯದ. ”

Comments are closed.