ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಬ್ಯಾಂಕರ್ ಉದಯ್ ಕೋಟಾಕ್ ಅವರು ಆರ್ಬಿಐ-ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಜೊತೆ ಐದು ವರ್ಷದ ಹಣೆಬರಹದಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟರಾಗಿದ್ದಾರೆ
ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಬ್ಯಾಂಕರ್ ಉದಯ್ ಕೋಟಾಕ್ ಅವರು ಆರ್ಬಿಐ-ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಜೊತೆ ಐದು ವರ್ಷದ ಹಣೆಬರಹದಲ್ಲಿ ಉತ್ಕೃಷ್ಟರಾಗಿದ್ದಾರೆ
March 14, 2019
ಸ್ಪೆಕ್ ಹೋಲಿಷನ್: 2019 ಫೋರ್ಡ್ ಫಿಗೊ ವರ್ಸಸ್ ಟಾಟಾ ಟೈಗರ್ – ಕಾರ್ ವೇಲ್ – ಕಾರ್ ವಾಲ್
ಸ್ಪೆಕ್ ಹೋಲಿಷನ್: 2019 ಫೋರ್ಡ್ ಫಿಗೊ ವರ್ಸಸ್ ಟಾಟಾ ಟೈಗರ್ – ಕಾರ್ ವೇಲ್ – ಕಾರ್ ವಾಲ್
March 15, 2019

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ಬಾಲಾಕೋಟ್ ಆವೇಗವನ್ನು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ನಿವಾರಿಸಬೇಕಾದ ಒಂದು ವಿಷಯ (ಅಥವಾ ಮೂರು)

ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರ ಬಾಲಾಕೋಟ್ ಆವೇಗವನ್ನು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ನಿವಾರಿಸಬೇಕಾದ ಒಂದು ವಿಷಯ (ಅಥವಾ ಮೂರು)

ಚುನಾವಣೆ ದಿನಾಂಕಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಆದರೆ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸರಕಾರವನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ನೀಡಿದ ಭಾರತದ ಏಕಪಕ್ಷೀಯ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಭೇದಿಸಲು ತೋರುತ್ತದೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನೇತೃತ್ವದ ಯುನೈಟೆಡ್ ಪ್ರಗತಿಶೀಲ ಒಕ್ಕೂಟವು 150 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ದಾಟಿಲ್ಲ ಎಂದು ಬಿಜೆಪಿಯ ನೇತೃತ್ವದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಅಲೈಯನ್ಸ್ ಬಹುಮತಕ್ಕೆ ತಲುಪಲಿದೆ ಎಂದು ಪುಲ್ವಾಮಾ ದಾಳಿಯ ಮೊದಲ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಸಂಗ್ರಹವು ತಿಳಿಸಿದೆ. ಮೋದಿ ಅವರ ಮರು ಚುನಾವಣೆಯ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಮೇಲೆ ಸ್ಟಾಕ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಏರಿಳಿತವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪಿಸುಗುಟ್ಟುವಿಕೆಯು ಚುನಾವಣೆಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುವ ಹಾವಾ ಎಂಬುದು, ಕೇಸರಿ ಪಕ್ಷದ ಪರವಾಗಿ ಮತ್ತೆ ತಿರುಗಿತು. ಇದು ಇನ್ನೂ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಲು ಮುಂಚೆಯೇ ಇದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರತಿಪಕ್ಷವು ಡೆಫ್ಲೇಟೆಡ್ ಆಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಇದು ಟೆನ್ನಿಸ್ ಪಂದ್ಯವಾಗಿದ್ದರೆ, ಕೊನೆಯ ಸೆಟ್ ನಿಸ್ಸಂಶಯವಾಗಿ ಮೋದಿ ಅವರದ್ದಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ನಂತರ, ಅದೃಷ್ಟವು ಟೆನ್ನಿಸ್ನಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ಸೆಟ್ನ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿಲ್ಲ.

ಪುಲ್ವಾಮ-ಬಾಲಕೋಟ್ ಈ ಹಿಮ್ಮುಖಕ್ಕೆ ಕೇಂದ್ರ ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದರೂ, ಪ್ರತಿಪಕ್ಷದ ನಿಲುವು ನೆರವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ, ಯುನೈಟೆಡ್ ವಿರೋಧದ ಸೂಚನೆಯಿಲ್ಲ. ಎನ್ಡಿಎಗೆ ಮತದಾರರು ವಿರೋಧಿಸಿದಾಗ ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನ ಚುನಾವಣಾ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ ಮತ್ತು ದೃಷ್ಟಿಗೋಚರ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದರು, ಅವರು ಪಡೆದಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ನೀರಸ ಮೌನವಾಗಿದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಒಗ್ಗಟ್ಟು ಮರೆತುಹೋಗುವಾಗ, ಪಕ್ಷಗಳು ಮಹಾಘತ ಬಂಧನ ಅಥವಾ ಗ್ರಾಂಡ್ ಒಕ್ಕೂಟದ ಇತರ ಬಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುವ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅವರು ಒಂದು ಮೈತ್ರಿ ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಬೆಳಗ್ಗೆ ಆದ್ಮಿ ಪಾರ್ಟಿ , ಬಿ ಸಮಾಜ ಪಕ್ಷ ahujan ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಜೊತೆಗಿನ ಸಂಬಂಧ ಹೇಳಿದೆ ಯಾವುದೇ ರಾಜ್ಯದ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಸಣ್ಣ ಘಟಕಗಳು ಪ್ರಕಾಶ್ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ Vanchit ಬಹುಜನ Aghadi ಸ್ವತಃ ದೂರ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್-ನ್ಯಾಶನಲಿಸ್ಟ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ಮೈತ್ರಿ. ಬಾಲಾಕೋಟ್ ಮುಷ್ಕರದಿಂದಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಿಡುಕುವ ಮಮತಾ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ ಮೌನವಾಗಿ ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ. ಇವುಗಳು ಉತ್ತಮವಾದ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಅಲ್ಲ. ಮತದಾರರು ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಸರ್ಕಾರಗಳು ಸವಾಲು ಹಾಕಲು ಮೂಲಭೂತ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದಲ್ಲಿ ಈ ಪಕ್ಷಗಳು ಹೇಗೆ ಚುನಾವಣೆ ನಂತರ ಯಾವುದೇ ಶಾಶ್ವತವಾದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ತಲುಪಲಿವೆ ಎಂದು ಆಶ್ಚರ್ಯಪಡುತ್ತಾರೆ.

ಮೊಮೆಂಟಮ್ ಒಂದು ವಿಚಿತ್ರ ವಿಷಯ ಮತ್ತು ಇದು ಕಾಸಿನ ಮೇಲೆ ತಿರುಗುತ್ತದೆ. ದೊಡ್ಡ ಐದು ಸೆಟ್ಟರ್ಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ನೋಡುತ್ತೇವೆ. ಒಬ್ಬ ಆಟಗಾರನು ಕಾಲರ್ನ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಪಂದ್ಯವನ್ನು ತೋರುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲಿಯೂ ಹೊರಗೆ, ವಿರೋಧಿಯು ಸರ್ವ್ನ ವಿರಾಮವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ, ಆಟದ ರನ್ಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಗೆಲ್ಲುತ್ತಾನೆ. ಮುಂಚೆಯೇ ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಆಟಗಾರನು ತುಂಬಾ ಅಸಮಾಧಾನಗೊಂಡಿದ್ದು, ಮುಂದಿನ ಸೆಟ್ ಮೂಲಕ ಅವನು ನುಸುಳುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಎದುರಾಳಿಗೆ ಮತ್ತೆ ಆವೇಗವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾನೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ಕಾರ್ಯಗಳು ಆವೇಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಆಟಗಾರನನ್ನು ಹೋಲುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಅದು ದೂರ ಇಳಿಯಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಎಲ್ಲರೂ ಇನ್ನೂ ಕಳೆದುಹೋಗುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಇರಬಹುದು.

ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯ

ರಾಫಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ರಫೇಲ್ ಒಪ್ಪಂದದ ಬಗ್ಗೆ ಗೀಳು ಹಾಕಬೇಕು, ಅದು ಮೋದಿಗೆ ಟ್ರೆಂಡ್ ಮಾಡುವ ಕಾರ್ಡ್ ಎಂದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಹಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಅದು ಈಗ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅವರು ಹೊಂದಿರುವ ಏಕೈಕ ಕಾರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಅದು ಪ್ರಬಲವಾದದ್ದು, ಇದು ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್ನ ಆರ್ಥಿಕ ತೊಂದರೆಯಿದೆ. ಈ ಚುನಾವಣೆ, ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಹೋದಂತೆ, ಈಗ ಬಾಲಾಕೋಟ್ ವರ್ಸಸ್ ಉದ್ಯೋಗಗಳು. ಅದು ಸರಳವಾಗಿದೆ. ಮೋದಿ ತನ್ನ ದೇಶದ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಪಕ್ಕದವರ ವಿರುದ್ಧ ನಿಂತುಕೊಂಡು ತನ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ಪ್ರಬಲ ನಾಯಕನಾಗಿದ್ದು, ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಮತದಾರರಿಗೆ ಶಕ್ತಿಯುತವಾದ ಪಿಚ್ ಆಗಿದ್ದಾರೆ. ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಇದು ಜೀವಂತವಾಗಿದೆಯೆಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅದು ಮುಖ್ಯವಾದುದು, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಸರಾಸರಿ ಭಾರತೀಯರಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಗೆ ಮೋದಿಯವರ ಕಟುವಾದ ದಾಖಲೆಯಾಗಿದೆ . ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಬದುಕುಳಿಯುವಿಕೆಯು, ಆ ನಿಯಮಗಳಲ್ಲಿ ರೂಪುಗೊಂಡಿದ್ದರೆ ನ್ಯಾಯೋಚಿತ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಾಗಿದೆ. ಇತರ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳಿವೆ – ಮೋದಿ ರಾಜವಂಶದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾನೆ, ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ರಫೇಲ್ ಮತ್ತು ಇತರ ವಂಚನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ – ಆದರೆ ಈ ಬಾರಿ ಚರ್ಚೆಗೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೂ, ಕಳೆದ ಹದಿನೈದು ದಿನಗಳ ಘಟನೆಗಳು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಗೆ ಈ ರೀತಿ ಅರ್ಥವಾಗುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಒಂದೋ, ಇದು ನಿರಾಶೆಗೊಂಡಿದೆ, ಇದು ಆಸನಗಳಿಗೆ ಭಾರಿ ಆಶ್ಚರ್ಯವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಆವೇಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅಥವಾ ಇದು ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಬೆಂಬಲ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸೊಕ್ಕಿನಿಂದ ಕೂಡಿದೆ, ಅಥವಾ ಅದರ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಸರಳವಾಗಿ ನಿರಾಶಾದಾಯಕವಾಗಿದ್ದು, ಬಾಲಾಕೋಟ್ನ ನಂತರ. ಅಥವಾ ಇವುಗಳೆಲ್ಲವೂ.

ಬಹುಶಃ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಅವರ ಆಕ್ರೋಶಿಗಳು ಅವನಿಗೆ ಹೇಳುತ್ತಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನಿಂದ ಇತ್ತೀಚಿನ ದೇಹ ಭಾಷೆ ತಪ್ಪಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪಕ್ಷವು ಮತ್ತೊಂದು ಚುನಾವಣಾ ತೊಂದರೆಯ ಕಡೆಗೆ ನಗ್ನವಾಗುತ್ತಿದೆ.

'Priyanka Gandhi should be doing a rally every day, not occasional cameos.' Photo credit: AFP
‘ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ ಪ್ರತಿದಿನವೂ ಒಂದು ರ್ಯಾಲಿಯನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು, ಆದರೆ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲ.’ ಫೋಟೋ ಕ್ರೆಡಿಟ್: AFP

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಗೆ ಮರೆಯಬಾರದ ಒಂದು ಪಾಠವಾದ ಮೈಶಾಸುರಾವನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಸಲುವಾಗಿ 10-ಹಸ್ತದ ದೇವತೆಗೆ ಇದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿತ್ತು. ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಗೆ ಸಹ ಮಹಿಳೆಯರಿಂದ ಸಹಾಯ ಬೇಕು. ಮೊದಲು, ತನ್ನ ಕುಟುಂಬದೊಳಗಿಂದ. ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ ಅವರಂತೆಯೇ ದೂರದ ಚಳವಳಿಗಾರನಾಗಿದ್ದನು ಮತ್ತು ಇದೀಗ ಸ್ಪರ್ಧೆಗೆ ಹೋಗಬೇಕು ಮತ್ತು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷದ ಇತರ ಆಟಗಾರರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಬೇಕು. ಪ್ರತಿದಿನದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಲ್ಲದೇ ಪ್ರತಿದಿನ ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸಬೇಕು. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮುಖಂಡರು ತಮ್ಮ ಹೆಮ್ಮೆಯನ್ನು ನುಂಗಲು ಬೇಕು, ಆದರೆ ಒಬ್ಬರು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಮಾಯಾವತಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ತಮ್ಮ ತಲೆಗಳನ್ನು ತಲೆಬಾಗಬೇಕು. ಮೊದಲು ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ. ಇವು ಶಕ್ತಿಯುತ ಆವರ್ತಕಗಳಾಗಿವೆ. ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ, ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ, ಮಾಯಾವತಿ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾನರ್ಜಿಯವರು ಹಂಚಿಕೊಂಡ ವಾರಣಾಸಿಯಲ್ಲಿನ ಒಂದು ಹಂತವು ಕೇವಲ ರೀತಿಯ ವಿದ್ಯುತ್ ಆಗಿದೆ, ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷವು ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕುದುರೆಗಳ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತಂತೆ, ವ್ಯಾಪಾರದ ಬಾರ್ಬ್ಗಳು.

ಅಪಾಯಕಾರಿ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರ

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮತ್ತು ಇತರ ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳು ಚುನಾವಣೆಗೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಹೇಳುವುದಾದರೂ, ಮೋದಿಯವರನ್ನು ಸೋಲಿಸಲು ಅದು ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೇನೆಂದರೆ, ಈ ಪಕ್ಷಗಳು ಮೋದಿಯವರು ತಪ್ಪು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಮತದಾರರಿಗೆ ಹೇಳುವುದಕ್ಕೆ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಅವರು ಅದನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಹೇಗೆ ಹೊಂದಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ. ಅವರು ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಎನ್ಡಿಎ ವಿರುದ್ಧ ಋಣಾತ್ಮಕ ಅಭಿಯಾನ ನಡೆಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ಮೇಲಿನಿಂದ ಹೊರಬರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವಾಗಿದೆ. ದೇಶದ ಉದ್ಯೋಗದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ಜಮೀನಿನ ದುಃಖವನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಒಂದು ನೀಲನಕ್ಷೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವ ಒಂದು ಸಮಗ್ರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕನಿಷ್ಠ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ನೋಡಲು ಯಾವ ಮತದಾರರು ಇಷ್ಟಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆಲೋಚಿಸುತ್ತೀರಿ. ಇದು ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಅದು ಇನ್ನೂ ತಡವಾಗಿಲ್ಲ. ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯದ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ, ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷವು ಜೀವನಾಧಾರ ಭರವಸೆಯನ್ನು ತಲುಪಬಹುದು ಎಂದು ಮತದಾರನು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಬೇಕು.

ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪಕ್ಷಗಳ ಚಿಂತನೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ದೋಷವಿದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಬಿಜೆಪಿಗೆ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಘರ್ಷಣೆಗಳ ಮೇಲೆ ಸೋಲಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ರಚಿಸುವಂತೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನೊಂದಿಗಿನ ಬಂಧಕ್ಕೆ ತಮ್ಮ ಅಸಮಾಧಾನವನ್ನು ಭಾಗಶಃ ವಿವರಿಸಬಹುದು. ಇದರಲ್ಲಿ, ನಿವ್ವಳ ಇನ್ನೊಂದು ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಮೋದಿ ಅವರು ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ರಾಷ್ಟ್ರಪತಿ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಅಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷಕ್ಕಿಂತ ದೊಡ್ಡವರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಫುಟ್ಬಾಲ್ನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬಹುದು, ಅಲ್ಲಿ ಹನ್ನೊಂದು ಉತ್ತಮ ಆಟಗಾರರ ತಂಡವು ದುರ್ಬಲ ತಂಡವನ್ನು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಆಟಗಾರನೊಂದಿಗೆ ಗೆಲ್ಲಲು ನಿಲ್ಲುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಚುನಾವಣೆಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಾಕರ್ನ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದಿಲ್ಲ . ಒಂದು ಊಳಿಗಮಾನ ಉತ್ತರ ಭಾರತೀಯ ಮತದಾರರು ಇದನ್ನು ಮೋದಿಯ ವಿರುದ್ಧ ವಿರೋಧಿ ವಿರೋಧ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಎಂದು ಸುಲಭವಾಗಿ ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಬಲವಾದ ಪಿತಾಮಹರಿಗಾಗಿ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಪಕ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಮತಗಳ ಷೇರುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಮತ್ತು ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರಲು ಬಹಳ ಬುದ್ಧಿವಂತರಾಗಿರಬಾರದು.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಇದು ಏರಿಳಿತದ ಅದೃಷ್ಟದ ಆ ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ ಐದನೇ ಮತ್ತು ಅಂತಿಮ ಸೆಟ್ ಆಗಿದೆ.

ಎರಡು ಮೂಲೆಗಳಲ್ಲಿ ವಿರೋಧಿಗಳು ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ, ಒಬ್ಬರ ತಲೆಯು ಇತ್ತೀಚಿನ ಹಿನ್ನಡೆಗಳಿಂದ ತೂಗುಹಾಕುತ್ತದೆ, ಮತ್ತೊಬ್ಬರು ನೇರವಾಗಿ ಕೊಲ್ಲುತ್ತಾರೆ. ಪುನರಾವರ್ತನೆಯಾಗಬೇಕಾದರೆ, ಇದು ಸಮಯ. ಮೋದಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಬೇಕೆಂದು ಮೋದಿ ತಿಳಿದಿದ್ದಾನೆ, ಆ ಕಲೆಯಲ್ಲಿ ಅವನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಮತ್ತು ವಿರೋಧ ಪಕ್ಷಗಳು ಈ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಅವರು ಕೂಡ ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ. ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಎಷ್ಟು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಬದಲಾಗಿದೆ. ಕೆಲವೇ ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ, ನಂತರ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣಾ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಮೂರು ಉತ್ತರ ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳ, ಇದು ಉಬ್ಬರವಿಳಿತದ ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧ ತಿರುಗಿ ಎಂದು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರು. ಈಗ, ಅವರ ಭರವಸೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ ಎಲ್ಲ ಜನರಿಗೆ, ಅವರು ಪಡೆಯಬೇಕಾಗಿರುವುದು ಎಲ್ಲರ ಅಂತ್ಯದ ಅರ್ಥ.

ಉದಯನ್ ಮುಖರ್ಜಿ ಅವರು ದೂರದರ್ಶನ ವಿಮರ್ಶಕ ಮತ್ತು ಡಾರ್ಕ್ ವಲಯಗಳ ಕಾದಂಬರಿಯ ಲೇಖಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ .

ಸಹ ಓದಿ: ಮೋದಿ ಇಯರ್ಸ್: ಇಂಡಿಯನ್ಸ್ ಉದ್ಯೋಗಗಳು ಕಂಡು ಅಥವಾ ಅವುಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡರು?

ಮೊದಲ ಹಂತದ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳೊಂದಿಗೆ, ಬಿಜೆಪಿ ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮೈತ್ರಿಗಳು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸುತ್ತವೆ

ಸ್ಕ್ರೋಲ್ + ಇಲ್ಲಿ ಚಂದಾದಾರರಾಗಿ ನಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿ. Letters@scroll.in ನಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ಗಳನ್ನು ನಾವು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತೇವೆ.

Comments are closed.