ಹಾಲು ಅಲರ್ಜಿ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಎಲ್ಲವೂ: ಕಾಸ್, ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ – ಪಿಂಕ್ವಿಲ್ಲಾ
ಹಾಲು ಅಲರ್ಜಿ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಎಲ್ಲವೂ: ಕಾಸ್, ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ – ಪಿಂಕ್ವಿಲ್ಲಾ
May 13, 2019
ನೀವು ಪ್ರತಿದಿನ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿರಬೇಕು ಎನ್ನುವ ಬಲವಾದ ಕಾರಣಗಳು! – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
ನೀವು ಪ್ರತಿದಿನ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿರಬೇಕು ಎನ್ನುವ ಬಲವಾದ ಕಾರಣಗಳು! – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
May 13, 2019

ದುಬಾರಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತದ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ಆಯ್ಕೆಮಾಡಬಹುದು: ಮೆಷಿನ್ ಕಲಿಕೆ ಅಲ್ಗಾರಿದಮ್ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಹೃದಯಾಘಾತ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಠಾತ್ ಸಾವು ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ – ವಿಜ್ಞಾನ ಡೈಲಿ

ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ (ಎಐ) ಮಾರಕ ಆರ್ಐಥ್ಮಿಯಾಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ದುರ್ಬಲ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳಿಗೆ ಹೃದಯಾಘಾತದ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡುವ ಭರವಸೆ ತೋರಿಸಿದೆ, ICNC 2019 ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ ಒಂದು ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಹೃದಯಾಘಾತ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಠಾತ್ ಸಾವು ಊಹಿಸಲು ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆ ಅಲ್ಗಾರಿದಮ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿದ ಮೊದಲನೆಯ ಅಧ್ಯಯನ.

ಅಮೇರಿಕನ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಕಾರ್ಡಿಯಾಲಜಿ (ASNC), ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಕಾರ್ಡಿಯಾಲಜಿ (ESC) ಯ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ಆಫ್ ಕಾರ್ಡಿಯೊವಾಸ್ಕ್ಯುಲರ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್ (EACVI) ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ನಿಂದ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಕಾರ್ಡಿಯಾಲಜಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಡಿಯಾಕ್ CT ಯ (ICNC) ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್ ಸಹ-ಸಂಘಟಿತವಾಗಿದೆ. ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್ ಮೆಡಿಸಿನ್ (EANM).

ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1-2% ನಷ್ಟು ವಯಸ್ಕರು ಹೃದಯಾಘಾತವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಉಸಿರಾಟ, ಪಾದದ ಊತ, ಮತ್ತು ಆಯಾಸದಿಂದ ಗುಣಲಕ್ಷಣ ಹೊಂದಿರುವ ಒಂದು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್. ಈ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮೃದುವಾದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳೊಂದಿಗಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಅರೆಥ್ಮಿಯಾಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು. ಪಾಸಿಮೇಕರ್ ಮತ್ತು ಡಿಫಿಬ್ರಿಲೇಟರ್ (ಸಿಆರ್ಟಿ-ಡಿ) ಜೊತೆಗಿನ ಇಂಪ್ಲಾಂಟಬಲ್ ಕಾರ್ಡಿಯೊವರ್ಟರ್ ಡಿಫಿಬ್ರಿಲೇಟರ್ಗಳು (ಐಸಿಡಿಗಳು) ಅಥವಾ ಕಾರ್ಡಿಕ್ ರೆಸಿಂಕ್ರೊನೈಸೇಷನ್ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಕೆಲವು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಆರ್ಹೆತ್ಮಿಯಾಗಳನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಠಾತ್ ಮರಣದ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಈ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ದುಬಾರಿ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ.

ಅಧ್ಯಯನ ಮಾದರಿ ಲೇಖಕ ಜಪಾನ್ನ ಕಾನಾಜವ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಕೆನಿಚಿ ನಕಾಜಿಮಾ ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದರು: “ನಮ್ಮ ಮಾದರಿ 0.74 ರ ವಕ್ರಾಕೃತಿ (AUC) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹಠಾತ್ ಆರ್ತ್ತ್ಮಿಕ್ ಘಟನೆಯ ಸಂಭವನೀಯತೆಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ 1.0 ಪರಿಪೂರ್ಣ ಭವಿಷ್ಯ ಮತ್ತು 0.5 ಯಾದೃಚ್ಛಿಕ ಫಲಿತಾಂಶವಾಗಿದೆ. ಐಸಿಡಿ ಅಥವಾ ಸಿಆರ್ಟಿ-ಡಿ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲದವರಿಗೆ ಕಡಿಮೆ ಅಪಾಯದ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ಒಂದು ಸಾಧನವನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಬೇಕಾದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯಕಾರಿ ರೋಗಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಇದನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು. ಈ ರೀತಿ ಅಪಾಯದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವನ್ನು ಉತ್ತಮಗೊಳಿಸುವುದು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ವೆಚ್ಚದ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ”

ಈ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ 529 ಹೃದಯಾಘಾತ ರೋಗಿಗಳು ಹಠಾತ್ ಆರ್ಐಥ್ಮಿಕ್ ಘಟನೆಗಳಿಗೆ (ಆರ್ಐಥ್ಮಿಕ್ ಸಾವು, ಹಠಾತ್ ಹೃದಯದ ಸಾವು, ಐಸಿಡಿಯಿಂದ ಸೂಕ್ತವಾದ ಆಘಾತ ಸೇರಿದಂತೆ) ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಮತ್ತು ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದಾಗಿ ಮರಣದಂಡನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.

ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆ – ಗೂಗಲ್ ಸರ್ಚ್ ಇಂಜಿನ್ ಮತ್ತು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಯಿಂದ ಬಳಸಲ್ಪಟ್ಟ AI ಯ ಒಂದು ವಿಧ – ಹೃದಯಾಘಾತ ರೋಗಿಗಳ ಮುನ್ನರಿವು ಊಹಿಸಲು ಹೇಗೆ ಬಳಸಿದ ಎಂಟು ಅಸ್ಥಿರಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಎರಡು ವರ್ಷ ಫಲಿತಾಂಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸುವ ಸೂತ್ರವನ್ನು ರಚಿಸಿ.

ನಿರ್ಬಂಧಿತ ರಕ್ತ ಪೂರೈಕೆ (ಐಸ್ಚೇಮಿಯಾ), ಬಿ-ಟೈಪ್ ನ್ಯಾಟ್ರಿಯುರೆಟಿಕ್ ಪೆಪ್ಟೈಡ್ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಹೃದಯ ವೈಫಲ್ಯ ಉಂಟಾಗಿದೆಯೆ ಎಂದು ಎಂಟು ಅಂಶಗಳು ವಯಸ್ಸು, ಸೆಕ್ಸ್, ಹೃದಯ ವೈಫಲ್ಯ ತೀವ್ರತೆ (ನ್ಯೂ ಯಾರ್ಕ್ ಹಾರ್ಟ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ವರ್ಗ), ಹೃದಯ ಪಂಪಿಂಗ್ ಕಾರ್ಯ (ಎಡ ಕುಹರದ ಎಜೆಕ್ಷನ್ ಭಾಗ) ರಕ್ತ, ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಕ್ರಿಯೆ (ಅಂದಾಜು ಗ್ಲೋಮೆರುಲರ್ ಶೋಧನೆ ದರ), ಮತ್ತು ಪರಮಾಣು ಚಿತ್ರಣ ನಿಯತಾಂಕ.

ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 141 ಘಟನೆಗಳು (27%) 37 ಹಠಾತ್ ಆರೈತ್ ಘಟನೆಗಳು (7%) ಮತ್ತು ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ (20%) 104 ಸಾವುಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ. ಎಲ್ಲಾ ಘಟನೆಗಳನ್ನೂ ಊಹಿಸಲು AUC 0.87 ಆಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಆರ್ಐಥ್ಮಿಕ್ ಘಟನೆಗಳು ಮತ್ತು ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದಾಗಿ ಇದು ಕ್ರಮವಾಗಿ 0.74 ಮತ್ತು 0.91 ಆಗಿತ್ತು.

ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ನಕಾಜಿಮಾ ಹೇಳಿದರು: “ಇದು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಅಧ್ಯಯನವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅಸ್ಥಿರ ಘಟನೆಗಳ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ನಾವು ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆ ಅಲ್ಗಾರಿದಮ್ಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲು ಮುಂದುವರೆಯುತ್ತೇವೆ.”

123Iodine-metaiodobenzylguanidine (MIBG) ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯಿಂದ ಹೃದಯದಿಂದ ಮಧ್ಯದ ಅನುಪಾತವು (HMR) ಇಮಾಜಿಂಗ್ ನಿಯತಾಂಕವಾಗಿದೆ. MIBG ನೊರ್ಪಿನ್ಫ್ರಿನ್ ನ ರೇಡಿಯೋಐಸೋಟೋಪ್ ಅನಾಲಾಗ್ ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಹೃದಯ ಸಹಾನುಭೂತಿಯ ನರಗಳ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತವನ್ನು HMR ಊಹಿಸುತ್ತದೆಂದು ಹಿಂದಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ. MIBG ಯನ್ನು ಧಾಟಿಯಲ್ಲಿ ಒಳಹೊಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಅಳತೆಯನ್ನು ಪಡೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಮೈ ಮಧ್ಯವರ್ತಿ (ಥೊರಾಸಿಕ್ ಕುಹರದ ಕೇಂದ್ರ) ನಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಬಳಸಿ.

ಪ್ರಾಯೋಜಕ ನಕಾಜಿಮಾ ಗಮನಿಸಿದರೆ MIBG ಚಿತ್ರಣವು ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಜಪಾನ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಅಭ್ಯಾಸಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತು ಯೂರೋಪ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಸಂಶೋಧನೆಗೆ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಿದರೆ, ಜಪಾನ್ನ ಹೊರಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅದರ ವೆಚ್ಚದ ಕಾರಣದಿಂದ ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ MIBG ಟ್ರೇಸರ್ US $ ನಲ್ಲಿ € 1,900-3,400 ಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಜಪಾನ್ ನಲ್ಲಿ € 350 ಗೆ ಖರ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಹೇಳಿದರು: “ಸ್ಕ್ಯಾನ್ನ ವೆಚ್ಚವು ಅಧಿಕವಾಗಿರಬಹುದಾದರೂ, ಅನಗತ್ಯವಾದ ಸಾಧನ ಅಳವಡಿಕೆಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿದ್ದರೆ ಅದು ಹಣಕ್ಕೆ ಮೌಲ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ.”

ಕಥೆ ಮೂಲ:

ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಕಾರ್ಡಿಯಾಲಜಿ ಒದಗಿಸಿದ ವಸ್ತುಗಳು . ಗಮನಿಸಿ: ಶೈಲಿ ಮತ್ತು ಉದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ವಿಷಯವನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಬಹುದು.

Comments are closed.