ವಿಶ್ವ ಕಪ್ ತಂಡದಲ್ಲಿ ದಿನೇಶ್ ಕಾರ್ತಿಕ್ ರಿಶಬ್ ಪಂತ್ ವಿರುದ್ಧ ಆಡಿದ ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್
ವಿಶ್ವ ಕಪ್ ತಂಡದಲ್ಲಿ ದಿನೇಶ್ ಕಾರ್ತಿಕ್ ರಿಶಬ್ ಪಂತ್ ವಿರುದ್ಧ ಆಡಿದ ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ – ಎನ್ಡಿಟಿವಿ ನ್ಯೂಸ್
May 15, 2019
ಮಳೆಗಾಲ ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಆಗಮಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ 5 ದಿನಗಳು ಜೂನ್ 6 ರಂದು: ಐಎಮ್ಡಿ – ನ್ಯೂಸ್ 18
ಮಳೆಗಾಲ ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಆಗಮಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ 5 ದಿನಗಳು ಜೂನ್ 6 ರಂದು: ಐಎಮ್ಡಿ – ನ್ಯೂಸ್ 18
May 15, 2019

ಮೀಥೇನ್ ತಿನ್ನುವ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾವು ಹಸಿರು ಇಂಧನವನ್ನು ಡಿಕೋಡ್ ಮಾಡಲಾದ ಹೇಗೆ ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ – ದಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್

ಮೀಥೇನ್ ತಿನ್ನುವ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾವು ಹಸಿರು ಇಂಧನವನ್ನು ಡಿಕೋಡ್ ಮಾಡಲಾದ ಹೇಗೆ ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ – ದಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್
ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರ, ಶಾರೀರಿಕ ವಿಜ್ಞಾನ, ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಜ್ಞಾನ, ಆಮ್ಲಜನಕರಹಿತ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆ, ಚಯಾಪಚಯ, ಇಂಧನಗಳು, ಮೀಥೇನ್, ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ, ಕಿಣ್ವ, ವಾತಾವರಣದ ಮೀಥೇನ್, ಮೆಥನೊಜೆನ್, ಮೊನೊಕೋಪರ್ ಸೈಟ್, ಲೋಹದ ಅಯಾನುಗಳು, ವಾಯುವ್ಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ, ಪ್ರಬಲವಾದ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ, ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್, ಹಾನಿಕಾರಕ ಹಸಿರುಮನೆ
ಮೀಥೇನ್-ಟು-ಮೆಥನಾಲ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ವೇಗವರ್ಧಿಸಲು ಪ್ರಸ್ತುತ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಅತ್ಯಧಿಕ ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ, ಇದು 1,300 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ.

ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಿಣ್ವವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಕೆಲವು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾಗಳು ಪರಿಸರದಿಂದ ಮೀಥೇನ್ ಅನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಬಳಸಬಹುದಾದ ಇಂಧನವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ – ಇದು ಒಂದು ಕಾದಂಬರಿ, ಸಮರ್ಥನೀಯ ಶಕ್ತಿಯ ಮೂಲವನ್ನು ರಚಿಸುವ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ. ಮೆಥನೊಟ್ರೊಫಿಕ್ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದವರು ದೀರ್ಘಕಾಲದಿಂದ ಆಕರ್ಷಿತರಾಗಿರುವ ಸಂಶೋಧಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಯು.ಎಸ್ನ ನಾರ್ತ್ವೆಸ್ಟರ್ನ್ ಯುನಿವರ್ಸಿಟಿಯ ತಂಡವು ಮೀಥೇನ್-ಮೀಥನಾಲ್ ಪರಿವರ್ತನೆಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಕಿಣ್ವವು ಈ ಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಒಂದು ತಾಮ್ರ ಅಯಾನು ಹೊಂದಿರುವ ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿ ವೇಗವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.

ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಹೊಸದಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲ್ಪಟ್ಟ, ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ವೇಗವರ್ಧಕಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು, ಇದು ಮೀಥೇನ್ ಅನ್ನು ಪರಿವರ್ತಿಸಬಹುದು – ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಬಲವಾದ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ – ಸುಲಭವಾಗಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದಾದ ಮೆಥನಾಲ್ಗೆ ಅದೇ ಪ್ರಯತ್ನವಿಲ್ಲದ ಯಾಂತ್ರಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ.

“ವೇಗವರ್ಧನೆಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಮೆಟಲ್ ಅಯಾನುಗಳ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ಮತ್ತು ರಚನೆಯು ದಶಕಗಳಿಂದಲೂ ಸಿಕ್ಕದಲ್ಲೇ ಉಳಿದಿದೆ” ಎಂದು ನಾರ್ತ್ ವೆಸ್ಟರ್ನ್ ಯುನಿವರ್ಸಿಟಿಯಿಂದ ಆಮಿ ಸಿ ರೊಸೆನ್ಸ್ವಿಗ್ ಹೇಳಿದರು. “ನಮ್ಮ ಅಧ್ಯಯನವು ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾವನ್ನು ಮೀಥೇನ್-ಟು-ಮೆಥನಾಲ್ ಪರಿವರ್ತನೆ ಹೇಗೆ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಧಿಕವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ,” ರೊಸೆನ್ಸ್ವೆಗ್ ಒಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ತಾಮ್ರದ ಕೇಂದ್ರವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಪ್ರಕೃತಿ ಅದರ ಅತ್ಯಂತ ಸವಾಲಿನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಕೈಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ನಾವು ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿದೆ” ಎಂದು ಬ್ರಿಯಾನ್ ಎಂ ಹಾಫ್ಮನ್, ನಾರ್ತ್ವೆಸ್ಟರ್ನ್ ನಿಂದ ಹೇಳಿದರು.

ಸಹ ಓದಿ: ವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ಕಾರದ ಬೆಂಬಲ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಕುಸಿದಿದೆ: ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು

ಮೀಥೇನ್ ಅನ್ನು ಆಕ್ಸಿಡೀಕರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಮೆಥನಾಲ್ಗೆ ಪರಿವರ್ತಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಮೆಥನೊಟ್ರೊಫಿಕ್ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ (ಅಥವಾ “ಮೆಥನೊಟ್ರೋಫ್ಸ್”) ಒಂದು-ಎರಡು ಪಂಚ್ ಅನ್ನು ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಸೈನ್ಸ್ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನವು ತೋರಿಸಿದೆ. ಪರಿಸರದಿಂದ ಹಾನಿಕಾರಕ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲವನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಅವರು ಆಟೋಮೊಬೈಲ್ಗಳು, ವಿದ್ಯುತ್ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನವುಗಳಿಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದಾದ, ಸಮರ್ಥನೀಯ ಇಂಧನವನ್ನು ಕೂಡ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಮೀಥೇನ್-ಟು-ಮೆಥನಾಲ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ವೇಗವರ್ಧಿಸಲು ಪ್ರಸ್ತುತ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಅತ್ಯಧಿಕ ಒತ್ತಡ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ, ಇದು 1,300 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ. ಹೇಗಾದರೂ, ಮೆಥನೊಟ್ರೋಫ್ಗಳು ಕೋಣೆಯ ಉಷ್ಣಾಂಶದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು “ಮುಕ್ತವಾಗಿ” ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ.

“ತಾಮ್ರದ ಸ್ಥಳಗಳು ಮಾನವ-ನಿರ್ಮಿತ ವಸ್ತುಗಳಲ್ಲಿ ಮೀಥೇನ್-ಟು-ಮೆಥನಾಲ್ ಪರಿವರ್ತನೆಯನ್ನು ವೇಗವರ್ಧನೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಸುತ್ತುವರಿದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮೋನೊಕಾರ್ಪರ್ ಸೈಟ್ನಲ್ಲಿನ ಮೀಥೇನ್-ಟು-ಮೆಥನಾಲ್ ವೇಗವರ್ಧನೆಯು ಅಭೂತಪೂರ್ವವಾಗಿದೆ,” ವಾಯುವ್ಯದಲ್ಲಿ ಪದವೀಧರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಮ್ಯಾಥ್ಯೂ ಓ ರಾಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಇಂತಹ ಸೌಮ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಅವರು ಹೇಗೆ ಈ ಪರಿವರ್ತನೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ತಿಳುವಳಿಕೆಯನ್ನು ನಾವು ಬೆಳೆಸಿದರೆ, ನಾವು ನಮ್ಮದೇ ಆದ ವೇಗವರ್ಧಕಗಳನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ರಾಸ್ ಹೇಳಿದರು.

Comments are closed.