ಬೇಸಿಗೆಯ ಮೇಕ್ಅಪ್ ನಂತರ – ಹಾನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮದ ಹೊಳಪು-ನಿರೋಧಕ
ಬೇಸಿಗೆಯ ಮೇಕ್ಅಪ್ ನಂತರ – ಹಾನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾವನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಚರ್ಮದ ಹೊಳಪು-ನಿರೋಧಕ
May 17, 2019
ಬ್ರೀಫಿಂಗ್ ರೂಮ್: ಬಾರ್ಡರ್ ವಾಲ್, ಇಕ್ವಾಲಿಟಿ ಆಕ್ಟ್, ವೆಟರನ್ ಸುಸೈಡ್, ಬ್ರೌನ್ vs ಬೋರ್ಡ್ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವ – ಎಬಿಸಿ ನ್ಯೂಸ್
ಬ್ರೀಫಿಂಗ್ ರೂಮ್: ಬಾರ್ಡರ್ ವಾಲ್, ಇಕ್ವಾಲಿಟಿ ಆಕ್ಟ್, ವೆಟರನ್ ಸುಸೈಡ್, ಬ್ರೌನ್ vs ಬೋರ್ಡ್ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವ – ಎಬಿಸಿ ನ್ಯೂಸ್
May 17, 2019

ವಯಸ್ಸಾದ ಕಾರಣ ಡಿಮೆನ್ಶಿಯಾ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, WHO – ಡೈಲಿ ಪಯೋನೀರ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ

ವಯಸ್ಸಾದ ಕಾರಣ ಡಿಮೆನ್ಶಿಯಾ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, WHO – ಡೈಲಿ ಪಯೋನೀರ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ

ಸಾಮಾನ್ಯ ನಂಬಿಕೆಗೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯು ಅನಿವಾರ್ಯ (ಅಥವಾ ನೈಸರ್ಗಿಕ) ವಯಸ್ಸಾದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೂ, ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶವಾಗಿದೆ, ಇತ್ತೀಚಿನ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಇದು ಯುವ ಆಕ್ರಮಣ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ (65 ವರ್ಷಗಳ ವಯಸ್ಸಿನ ಮೊದಲು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಆಕ್ರಮಣ ಎಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲಾಗಿದೆ) ಒಟ್ಟು ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಶೇ. 9 ರಷ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿದೆ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ದೈಹಿಕ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆ, ವಿಪರೀತ ಆಲ್ಕಹಾಲ್ ಬಳಕೆ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಮತ್ತು ಮಧುಮೇಹ ಮತ್ತು ಧೂಮಪಾನ ಮುಂತಾದ ಜೀವನಶೈಲಿ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ.

ಪ್ರಸಕ್ತ 50 ದಶಲಕ್ಷದಿಂದ ಮುಂದಿನ 30 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಹೊಂದಿರುವ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಟ್ರಿಪಲ್ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿರುವ WHO ನ ಪ್ರಕಾರ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ ಖಿನ್ನತೆ, ಕಡಿಮೆ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಾಧನೆ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆ ಮತ್ತು ಅರಿವಿನ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆ ಸೇರಿವೆ.

ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಈ ಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಇಡಬೇಕು, WHO ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ನಿವಾರಿಸುವ ಪ್ರಗತಿಶೀಲ ರೋಗವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಆರೋಗ್ಯ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತು.

ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯು ಮಿದುಳಿನ ಕಾಯಿಲೆಯ ಒಂದು ವರ್ಗವಾಗಿದೆ, ಅದು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಸ್ಮರಣೆ ನಷ್ಟವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯೋಚಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿ ಕ್ರಮೇಣವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೋಗವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಮೆಮೊರಿ ಅಥವಾ ಇತರ ಆಲೋಚನೆ ಕೌಶಲ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಒಂದು ಗುಂಪು.

ಅವನತಿ ತೀರಾ ತೀವ್ರವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಸರಳ ದೈನಂದಿನ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಜ್ಞಾನಗ್ರಹಣ ಕ್ರಿಯೆಗಳ ನಡುವೆ ಮೆಮೊರಿ, ಗ್ರಹಿಕೆಯನ್ನು, ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಮತ್ತು ತೀರ್ಪಿನ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ.

ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಅತ್ಯಂತ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿಧವೆಂದರೆ ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಕಾಯಿಲೆ.

ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರಸಕ್ತ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆ ಮತ್ತು 7.7 ಮಿಲಿಯನ್ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯೊಂದಿಗೆ ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಸುಮಾರು 35.6 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪ್ರತಿ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಅಂದರೆ, ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 4 ಸೆಂಟ್ಗಳಷ್ಟು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಕ್ಷೇಪಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಒಂದು ಪ್ರಕರಣ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾ.

WHO ನಿರ್ದೇಶಕ ಜನರಲ್ ಡಾ ಟೆಡ್ರೋಸ್ ಅನಾನಾಮ್ ಘೆಬ್ರೈಸಸ್ ಅವರು, “ನಾವು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಅಪಾಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ನಾವು ಮಾಡಬಹುದಾದ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ. ಈ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳಿಗಾಗಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾದ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳು ನಾವು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಸಂಶಯಿಸಿದ್ದನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸಿ, ನಮ್ಮ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆಯದು ಎಂದು ನಮ್ಮ ಮೆದುಳಿಗೆ ಕೂಡ ಒಳ್ಳೆಯದು. ”

ಅರಿವಿನ ಕುಸಿತ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟುವಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಲು WHO ಗೈಡ್ಲೈನ್ಗಳು ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣೆ ಒದಗಿಸುವವರಿಗೆ ಜ್ಞಾನದ ಮೂಲವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತವೆ. ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯೊಂದಿಗಿನ ಜನರ ಆರೈಕೆ ಮಾಡುವವರಿಗೆ ಪ್ರತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಯೋಜನೆಯ ಅಗತ್ಯ ಅಂಶವೆಂದರೆ, ಮಾನಸಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು WHO ನಲ್ಲಿನ ವಸ್ತುನಿಷ್ಠ ದುರುಪಯೋಗದ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ ಡೆವೊರಾ ಕೆಸ್ಟೆಲ್ ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಆಲ್ಝೈಮರ್ನ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಗಳ ಸೊಸೈಟಿ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ARDSI) ಪ್ರಕಾರ 10 ಶೇಕಡಾ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಡಿಮೆನ್ಶಿಯಾ ಇಂಡಿಯಾ ಸ್ಟ್ರಾಟಜಿ ವರದಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆದ್ಯತೆಗಳಾಗಿ ಏಳು ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರದೇಶಗಳಿವೆ – ಡಿಮೆನ್ಶಿಯಾವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರೈಕೆಯ ಆದ್ಯತೆಯನ್ನು ಮಾಡಿ; ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ಅರಿವು ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯ ಸ್ನೇಹಿ ಸಮುದಾಯಗಳು; ಅಪಾಯದ ಕಡಿತ ಮತ್ತು ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ; ಅತ್ಯುತ್ತಮ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆರೈಕೆ ಬಲಪಡಿಸುವ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಿ; ಸಾಮಾಜಿಕ ಬೆಂಬಲ ಸೇವೆಗಳು; ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ; ಬುದ್ಧಿಮಾಂದ್ಯತೆಯ ರೋಗ ಕಣ್ಗಾವಲು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವುದು.

Comments are closed.