ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮಿಶ್ರಾ, ಪಿ. ಕೆ. ಮಿಶ್ರಾ ಅವರು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಗೆ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡರು. ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಮೈ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಪಡೆಯಿರಿ
ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮಿಶ್ರಾ, ಪಿ. ಕೆ. ಮಿಶ್ರಾ ಅವರು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಗೆ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡರು. ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಮೈ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಪಡೆಯಿರಿ
June 11, 2019
ಸ್ಯಾಮ್ಸಂಗ್ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿ S9 ಮತ್ತು S9 + ನೈಟ್ ಮೋಡ್ ಅನ್ನು ಹೊಸ ಅಪ್ಡೇಟ್ನಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಿರಿ – GSMArena.com ಸುದ್ದಿ – GSMArena.com
ಸ್ಯಾಮ್ಸಂಗ್ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿ S9 ಮತ್ತು S9 + ನೈಟ್ ಮೋಡ್ ಅನ್ನು ಹೊಸ ಅಪ್ಡೇಟ್ನಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಿರಿ – GSMArena.com ಸುದ್ದಿ – GSMArena.com
June 11, 2019

'ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಏಜೆನ್ಸೀಸ್ನ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ': ಮಾಜಿ ಸಿಇಎ ಅರವಿಂದ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನ್ ಅವರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡ ಬಳಿಕ ಸರಕಾರ ಜಿಡಿಪಿ ಅಂಕಿಗಳನ್ನು ಡಿಫೆಂಡ್ಸ್ ಮಾಡಿದೆ.

'ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಏಜೆನ್ಸೀಸ್ನ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ': ಮಾಜಿ ಸಿಇಎ ಅರವಿಂದ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನ್ ಅವರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡ ಬಳಿಕ ಸರಕಾರ ಜಿಡಿಪಿ ಅಂಕಿಗಳನ್ನು ಡಿಫೆಂಡ್ಸ್ ಮಾಡಿದೆ.
ನವ ದೆಹಲಿ:

ಮಂಗಳವಾರ ಸರ್ಕಾರವು ಭಾರತದ ಅಧಿಕೃತ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಅಂದಾಜುಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಣಕಾಸು ನಿಧಿ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಎರಡೂ ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸಿದ ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರೀಯವಾಗಿ ಕಠಿಣ ವಿಧಾನದಿಂದ ಬೆಂಬಲಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಬಲವಾಗಿ ವಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಹೊರಬಂದ ಜಿಡಿಪಿ (ಸಮಗ್ರ ದೇಶೀಯ ಉತ್ಪನ್ನ) ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಪ್ರಕ್ಷೇಪಣಗಳು ವಿಶಾಲವಾಗಿ ಮೊಎಸ್ಪಿಐ (ಅಂಕಿಅಂಶ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಸಚಿವಾಲಯ ಸಚಿವಾಲಯ) ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ. ಸಚಿವಾಲಯವು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಜಿಡಿಪಿ ಅಂದಾಜುಗಳು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡ ವಿಧಾನಗಳು, ವಿಧಾನಗಳು ಮತ್ತು ಲಭ್ಯವಿರುವ ದತ್ತಾಂಶಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ವಸ್ತುನಿಷ್ಠವಾಗಿ ಅಳೆಯುತ್ತವೆ “ಎಂದು ಮೊಎಸ್ಪಿಐ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನಾ ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯ ಆರ್ಥಿಕ ಸಲಹೆಗಾರ (ಸಿಇಎ) ಅರವಿಂದ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನ್ ಅವರು ಭಾರತದ “ನೈಜ” ಅಥವಾ ಹಣದುಬ್ಬರ-ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯ ಜಿಡಿಪಿಯು 2011-12 ಮತ್ತು 2016-17ರ ನಡುವಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ 4.5% ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಬಹುದೆಂದು ಸೂಚಿಸಿದ ನಂತರ, ಅಧಿಕೃತ ಡೇಟಾದಿಂದ ತೋರಿಸಿರುವಂತೆ 7% ಸರಾಸರಿ.

ಈ ಆರು ವರ್ಷಗಳು ಎರಡು ಆಡಳಿತಗಳ ನಡುವೆ ಸಮವಾಗಿ ಹರಡಿವೆ. ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಮನ್ಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ನೇತೃತ್ವದ ಯುಪಿಎ -2 ಸರಕಾರ (2009-14) ಮತ್ತು ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ಎನ್ಡಿಎ 2 ಸರ್ಕಾರದ (2014-19) ನಡುವಿನ ಬೀಳುವಿಕೆ.

ಕಾಗದದಲ್ಲಿ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನ್ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಜೂನ್ನಲ್ಲಿ ಸಿಇಎ ಎಂದು ಬಿಟ್ಟರೆ, ಕೆಲವು ಮೂಲಭೂತ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳುವ ಮೂಲಕ ಭಾರತೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಅಂದಾಜಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು: ಜನರು ಎಷ್ಟು ಬಾರಿ ಕಾರುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ? ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಪೆನಿಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಸಾಲ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ?

ಗೃಹಬಳಕೆಯ ಖರ್ಚು ಆರ್ಥಿಕತೆಯ-ವಿಶಾಲ ಪುನರುಜ್ಜೀವನ ಅಥವಾ ಸ್ಲೈಡ್ಗಳ ಆರಂಭದ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಅಥವಾ ಮಾಲ್ನಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟ ಸೂಚನೆಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ.

ಇವುಗಳು, ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್ಗಳು, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲಗಳು, ತೆರಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಣೆಗಳು, ಕಾರ್ಖಾನೆ ಉತ್ಪಾದನೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಡೇಟಾಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುತ್ತವೆ. ಜನರು ಹೆಚ್ಚು ಕಾರುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅದು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಲವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಬೇಕು, ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ವಾಹನಗಳು ಕಾರ್ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳಿಂದ ಹೊರಬೀಳುತ್ತವೆ. ಕುಸಿತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಿವರ್ಸ್ ಸಂಭವಿಸಲೇಬೇಕು.

ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯರ ಪ್ರಕಾರ 2001 ಮತ್ತು 2011 ರ ಮಧ್ಯೆ ಈ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಸಂಬಂಧವು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆಯಾದರೂ, ಅದರ ನಂತರ ಅವು ವಿಭಜನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಅಧಿಕೃತ ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಭಾರತದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು 2.5 ಶೇಕಡಾ ಪಾಯಿಂಟ್ಗಳಷ್ಟು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. 2011-12ರಲ್ಲಿ 2016-17ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಸರಾಸರಿ ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಾಸರಿ 4.5% ನಷ್ಟಿತ್ತು, ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಕ್ರಂಚರ್ಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದಂತೆ 7% ನಷ್ಟು ಉಲ್ಬಣಗೊಂಡಿರಲಿಲ್ಲ.

“ಕಾಗದದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಗನ್-ಬೆಳಗುತ್ತಿರುವ ಭಾರತದ ಅಮಲೇರಿಸುವ ನಿರೂಪಣೆಯು ದೃಢವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುವ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ವಾಸ್ತವಿಕವಾದ ಒಂದು ಭಾಗಕ್ಕೆ ನೀಡಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಗಂಟೆಗಳ ನಂತರ, ಸರ್ಕಾರವು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನ್ನ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿತು, “ಅಕಾಡೆಮಿಯ, ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಟ್ಯಾಟಿಸ್ಟಿಕಲ್ ಕಮಿಷನ್, ಇಂಡಿಯನ್ ಸ್ಟ್ಯಾಟಿಸ್ಟಿಕಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ (ಐಎಸ್ಐ) ಯಿಂದ ತಜ್ಞರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಅಕೌಂಟ್ಸ್ ಸ್ಟ್ಯಾಟಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್ (ಎಸಿಎನ್ಎಎಸ್) ದ ಸಲಹಾ ಸಮಿತಿಯಿಂದ ಮ್ಯಾಕ್ರೊ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸುವಿಕೆಯ ವಿಧಾನವನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ” , ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಆರ್ಬಿಐ), ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯಗಳು, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳು, ಕೃಷಿ, ಎನ್ಐಟಿಐ ಆಯೋಗ್ ಮತ್ತು ಆಯ್ದ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು “.

ಈ ಸಮಿತಿಗಳು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ಅತ್ಯಂತ ಸೂಕ್ತವಾದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ದತ್ತಾಂಶ ಲಭ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಕ್ರಮಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿದ ನಂತರ ಅವಿರೋಧ ಮತ್ತು ಸಾಮೂಹಿಕವಾದವು.

ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯರ ಕಾಗದವು ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆದಾಯದ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರವನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆಯುತ್ತಿರುವ ವಿವಾದಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಸುತ್ತನ್ನು ಸೇರಿಸಿದೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾದರಿ ಸಮೀಕ್ಷೆ ಸಂಸ್ಥೆ (ಎನ್ಎಸ್ಎಸ್ಒ) ಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರದಿ ಭಾರತದ ಜಿಡಿಪಿ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆದಾಯ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರದ ವಿಧಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಮೂಡಿಸಿದೆ.

ಈ ಪ್ರಕಾರ

ಮಿಂಟ್

, ಜಿಎಸ್ಪಿ ಅನ್ನು ಲೆಕ್ಕಹಾಕಲು ಬಳಸಿದ ಕಂಪನಿಗಳ ಎಂಸಿಎ -21 ಡೇಟಾಬೇಸ್ನಿಂದ ಎನ್ಎಸ್ಎಸ್ಒ ಸಮೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿದ 38% ಕಂಪನಿಗಳು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ತಪ್ಪಾಗಿ ವರ್ಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ.

ಸಮಗ್ರ ದೇಶೀಯ ಉತ್ಪನ್ನ ಅಥವಾ GDP, ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅವಧಿಯೊಳಗೆ ದೇಶದ ಗಡಿಯೊಳಗೆ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಎಲ್ಲ ಅಂತಿಮ ಸರಕುಗಳು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳ ಒಟ್ಟು ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದು ವರ್ಷ ಅಥವಾ ಕಾಲು. ಸರಬರಾಜು ಅಥವಾ ಉತ್ಪಾದನಾ ವಿಧಾನ, ಆದಾಯ ವಿಧಾನ ಮತ್ತು ಬೇಡಿಕೆ ಅಥವಾ ಖರ್ಚು ವಿಧಾನ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದ ಮೂಲಕ GDP ಯ ಮೌಲ್ಯವು ಮೂರು ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಮಾಡಬಹುದು – ಬಳಸಿದ ವಿಧಾನದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ.

ಏಕೆಂದರೆ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಅಥವಾ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಆದಾಯವು ಖರ್ಚಿನ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ವೆಚ್ಚವಾಗಿದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಅಂಗಡಿ ಮಾಲೀಕನ ಆದಾಯವು ಸ್ಥಳೀಯ ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಯಾವ ಮನೆಗಳು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಅಂತೆಯೇ, ನೌಕರರ ವೇತನವು ಅವನ / ಅವಳ ಕಂಪನಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡುವುದು.

ಅಂತರ-ವರ್ಷದ ಹೋಲಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಖಾತೆಗಳ ಮೂಲ ವರ್ಷವನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಖರೀದಿಸುವ ಶಕ್ತಿಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಣದುಬ್ಬರ-ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಅಂದಾಜಿನ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಹೊಸ ಸರಣಿ 2004-05ರಲ್ಲಿ 2011-12ರವರೆಗೆ ಬೇಸ್ ಅನ್ನು ಬದಲಿಸಿದೆ. ಪ್ರತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಖಾತೆಗಳ ದತ್ತಾಂಶ ಸಂಗ್ರಹ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜಿಡಿಪಿ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ: 2011-12 ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ವರ್ಷ.

ಯುಪಿಎ -2 ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಜಿಡಿಪಿ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬದಲಿಸುವ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಎನ್ಡಿಎ ಸರ್ಕಾರ 2011-12ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಜಿಡಿಪಿ ಮತ್ತು ಜಿಡಿಪಿ ಮತ್ತು ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ದರವನ್ನು ನೀಡಿದೆ.

2011-12 ರಿಂದ ಹೊಸ ವಿಧಾನವನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಮಾತ್ರ ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯದವರು ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಾದದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳು ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿವೆ.

ಹಿಂದಿನ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ, ಕೈಗಾರಿಕಾ ಉತ್ಪಾದನೆಯ ಸೂಚ್ಯಂಕ (ಐಐಪಿ) ಅಥವಾ ಕಾರ್ಖಾನೆ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರಿ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಮಾಡಲು ಮುಖ್ಯವಾದ ಅಳತೆಯಾಗಿದೆ.

ಈ ಕೇವಲ ಎಣಿಕೆ ಮಾಡಲಾದ ಪರಿಮಾಣ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ನೀಡಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮಿತಿ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಹಳೆಯ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ, ಸ್ಥಾವರದಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮೋಟರ್ಸೈಕಲ್ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಇದು ಸಸ್ಯಗಳ ಹೊರಬಂದ ಮೋಟರ್ನ ಮೌಲ್ಯಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿತ್ತು.

ಸಂವಹನ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ, ಹೊಸ ಸೂತ್ರದಲ್ಲಿ ಬಳಕೆಯ ನಿಮಿಷಗಳ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹಳೆಯ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಟೆಲಿಕಾಂ ಚಂದಾದಾರರ ಮೂಲವನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.

ಹಿಂದೆ, ಮೊದಲ GDP ಅಂದಾಜುಗಳು ಐಐಪಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ. ಇದು ಪ್ರತಿ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ನವೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಉದ್ಯಮಗಳ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಿಂದ (ಎಎಸ್ಐ) ಡೇಟಾವನ್ನು ಅಪವರ್ತನಗೊಳಿಸಿದೆ. ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳ ಕಾಯಿದೆ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೋಂದಾಯಿತವಾದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಉತ್ಪಾದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸರಕುಗಳ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಎಎಸ್ಐ ಮಾತ್ರ ನೀಡಿತು.

ಈಗ, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯದ MCA 21 ದಾಖಲೆಗಳು, ಲಕ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಶೀಟ್ ಡೇಟಾವನ್ನು ವಿಶಾಲ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಸಂಕಲನವನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆದಾಯ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳಿಗೆ ಎಂಸಿಎ 21 ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಸಂಘಟಿತ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಬೆಳಕಿಗೆ ತರಲು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ, ಅದು ಹಿಂದಿನ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಅದೃಶ್ಯವಾಗಿದ್ದವು. ಇದು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ವಿಭಾಗದ ಕೆಳ ತುದಿಯಾಗಿದೆ. ಇವುಗಳೆಂದರೆ ಸ್ಟಾಕ್ ಎಕ್ಸ್ಚೇಂಜ್ಗಳಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡದಿರುವ ಕಂಪನಿಗಳು, ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆದಾಯ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳಿಂದ ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿ ಹೊರಗುಳಿದವು.

ಹೊಸ ವಿಧಾನವು ಸಮಗ್ರ ಮೌಲ್ಯದ ವರ್ಧಿತ (ಜಿ.ವಿ.ಎ) ಆಧಾರಿತ-ಆಧಾರಿತ ವಿಧಾನವನ್ನು ಅಳವಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಜಿಡಿಪಿ, ಜಿಡಿಪಿ ಮೈನಸ್ ತೆರಿಗೆಗಳು, ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾದ ಸರಕುಗಳು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳ ಒಟ್ಟಾರೆ ಮೌಲ್ಯದಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಹೆಚ್ಚು ವಾಸ್ತವಿಕ ಪ್ರಾಕ್ಸಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಹಿಂದಿನ, ಐಐಪಿ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಚಟುವಟಿಕೆ ಅಳೆಯಲು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದರು. ಸಮಸ್ಯೆಯೆಂದರೆ, ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸದ ಘಟಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಎಣಿಸಲಾಗುವುದು, ನಡುವೆ, ಒಂದು ಐಷಾರಾಮಿ ಕಾರಿನ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಮತ್ತು ಪ್ರವೇಶ ಮಟ್ಟದ ಹ್ಯಾಚ್ ಬ್ಯಾಕ್. ಸಮಯದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಖಾನೆಯ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದರ ಮೌಲ್ಯವು ಗುಣಿಸಿದಾಗ ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.

ಒಂದೇ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಕಾರುಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಆದರೆ ಗುಣಮಟ್ಟ ಸುಧಾರಿಸುವುದರಿಂದ ಮೌಲ್ಯವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಕಾರುಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಉತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ಗಳು. ಒಂದು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಔಟ್ಪುಟ್ ಆಧಾರಿತ ವಿಧಾನವು ಅಂತಹ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ನಾವೀನ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯ ಸೇರ್ಪಡೆಗಳನ್ನು ಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಜಿ.ವಿ.ವಿ ವಿಧಾನವು ಮೌಲ್ಯದ ಸೇರ್ಪಡೆ ಮತ್ತು ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ಮುಂತಾದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಿಂದ ನಡೆಸಲ್ಪಡುವ ಆರ್ಥಿಕ ಕ್ರಿಯೆಯ ಅಂಶಗಳು. ಇಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಚಟುವಟಿಕೆಯು ದೊಡ್ಡ ಎಫ್ಎಂಸಿಜಿ ಕಂಪೆನಿಗಳ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು.

ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯನ್ ಅವರ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರಶ್ನೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲದಲ್ಲಿ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಕಾರು ಮಾರಾಟ 2011-12 ರ ನಂತರ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುವುದರ ನಡುವಿನ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧದ ಬಗ್ಗೆ, ಹೊಸ ಮಾದರಿಯ ಸಂಖ್ಯಾಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ದೃಢತೆ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಸರಳವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯದ ವಾದವು ಒಂದು ಮೂಲ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕುತ್ತದೆ: 2014 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲವು ಕೇವಲ 9% ನಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದೆಯಾದರೂ, ಭಾರತವು ಇನ್ನೂ 7% ನಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಪ್ರಾಕ್ಸಿ ಸೂಚಕಗಳ ನಡುವೆ ದುರ್ಬಲವಾದ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವು, 2011-12 ರ ನಂತರದ ಕಾರು ಮಾರಾಟ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕ್ ಎರವಲುಗಳಂತಹವುಗಳು, ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ಇತರ ತಜ್ಞರ ಅಭಿಪ್ರಾಯಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ, ಅವರು ವಿರುದ್ಧವಾದ ಸಾಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅಂತಹ ಒಂದು ವಾದವು ಭಾರತದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತದೆ, ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿಗೆ.

ಒಂದು ಲೇಖನದಲ್ಲಿ

ಮಿಂಟ್

ಇಂಡಿಯನ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಬ್ಯುಸಿನೆಸ್ (ಐಎಸ್ಬಿ) ನಲ್ಲಿ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿರುವ ಅಪೂರ್ವ ಜಾವೇಕರ್ ಅವರು ಹಲವಾರು ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಅಂತಹ ವಾದವನ್ನು ಆಳವಾಗಿ ದೋಷಪೂರಿತರಾಗಿದ್ದರು.

ಜಾವಾಡೇಕರ್ ಸಾಕ್ಷ್ಯಾಧಾರವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲ ಮತ್ತು ಜಿಡಿಪಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ಅನೇಕ ಅವಧಿಗಳಲ್ಲಿ ಹಳೆಯ ಜಿಡಿಪಿ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ವಿಕಸನಗೊಂಡಿವೆ.

“2008 ರ ನಾಲ್ಕನೇ ತ್ರೈಮಾಸಿಕ ಮತ್ತು 2009 ರ ಅನುಗುಣವಾದ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದ ನಡುವೆ, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು 26% ನಷ್ಟು ವರ್ಷದಿಂದ 11% ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ, ಆದರೆ 2009 ರ ಮೊದಲ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಜಿಡಿಪಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಸುಮಾರು 3% ರಿಂದ ಏರಿಕೆಯಾಗಿ 11% 2010 ಕ್ವಾರ್ಟರ್ನಲ್ಲಿ, “ಜಾವಡೇಕರ್ ಗಮನಸೆಳೆದರು.

ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಹಣಕಾಸು ನಡುವಿನ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧವು ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಅಲ್ಲದ ಹಣಕಾಸು ಕಂಪನಿಗಳ ನೆರಳು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಹೆಚ್ಚಳದಿಂದಾಗಿ ಇದು ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ.

ಜಾವಡೇಕರ್ ಪ್ರಕಾರ, ಹೊಸ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ನಿಧಿಯ 50% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಲ್ಲದ ಮೂಲಗಳಿಂದ ಬರುತ್ತಿದೆ – ಇಕ್ವಿಟಿ, ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಅಲ್ಲದ ಹಣಕಾಸು ಕಂಪನಿಗಳು (ಎನ್ಬಿಎಫ್ಸಿ) ಅಥವಾ ವಿದೇಶಿ ಸಾಲ. “ಆದ್ದರಿಂದ, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಹೂಡಿಕೆಯ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಬಲವಾದ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಒಬ್ಬರು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲವು ಜಿಡಿಪಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ವಾಸಿಸಲು ಉತ್ತಮ ವೇರಿಯಬಲ್ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ಬಾಟಮ್ ಲೈನ್ “ಎಂದು ಅವರು ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಯಾವುದೇ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಾನದಂಡದಂತೆ, ದತ್ತಾಂಶ ಅಗತ್ಯತೆಗಳು ಅಪಾರ ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನವಾದ ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಾಗಿದ್ದು, ಅವುಗಳು ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಫ್ ನ್ಯಾಶನಲ್ ಅಕೌಂಟ್ಸ್ 2008 (ಎಸ್ಎನ್ಎ) ಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಜೋಡಿಸಲ್ಪಡುವ ಮೊದಲು ಸಂಬಂಧಿತ ಡೇಟಾ ಮೂಲಗಳನ್ನು ವಿಕಸಿಸಲು ಭಾರತವು ಸಮಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸುಬ್ರಹ್ಮಣ್ಯರ ಕಾಗದಕ್ಕೆ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದೆ. ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳು.

ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಲೆಕ್ಕಪತ್ರಗಳ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಂಕಿ ಅಂಶದ ಇತ್ತೀಚಿನ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಎಸ್ಎನ್ಎ ಹೊಂದಿದೆ.

“ಡೇಟಾದ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಪರ್ಯಾಯ ಪ್ರಾಕ್ಸಿ ಮೂಲಗಳು ಅಥವಾ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು GDP / GVA ಗೆ ವಿವಿಧ ವಲಯಗಳ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ,” MoSPI ಹೇಳಿಕೆಯು ಹೇಳಿದೆ.

ಎಸ್ಎನ್ಎ ಅಂದಾಜುಗಳ ಮೂಲ ವರ್ಷವು ಆವರ್ತಕ ಮಧ್ಯಂತರಗಳಲ್ಲಿ ಪರಿಷ್ಕರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಆರ್ಥಿಕ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗಳು, ಕ್ರಮಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಬಳಕೆದಾರರ ಅಗತ್ಯತೆಗಳಲ್ಲಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳು ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲ್ಪಡುತ್ತವೆ.

ಮೂಲ ವರ್ಷ ಪರಿಷ್ಕರಣೆಗಳು, ಜನಗಣತಿ ಮತ್ತು ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳಿಂದ ಇತ್ತೀಚಿನ ಡೇಟಾವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಬಳಸುವುದಿಲ್ಲವೆಂದು MoSPI ಹೇಳಿದೆ, ಅವರು ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಮಾಹಿತಿಯ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಹ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ದೃಢವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Comments are closed.