ಅರ್ಜುನ್ ಮಾಥುರ್ ಪುರುಷರಿಂದ 'ಕೊಳಕು ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು' ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ, ಕೆಲವರು ಅವನನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
ಅರ್ಜುನ್ ಮಾಥುರ್ ಪುರುಷರಿಂದ 'ಕೊಳಕು ಸಂದೇಶಗಳನ್ನು' ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ, ಕೆಲವರು ಅವನನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
June 11, 2019
ಬಹಿರಂಗ, ಟೆರೇರಾ ಕೌನ್: ಬಿಗ್ ಬಾಸ್ 12 ರ ಶ್ರೀಶ್ರೀ ರೋಡ್ನ ಹೊಸ ಪ್ರೇಮಿ ಉದ್ಯಮಿ ವಿಜಲ್ ಮತ್ತು ಡೆನ್ಮಾರ್ಕ್ನಲ್ಲಿ ಅವಳು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಹಾಲಿಡೇ! – ಸ್ಪಾಟ್ಬಾಯ್ಇ
ಬಹಿರಂಗ, ಟೆರೇರಾ ಕೌನ್: ಬಿಗ್ ಬಾಸ್ 12 ರ ಶ್ರೀಶ್ರೀ ರೋಡ್ನ ಹೊಸ ಪ್ರೇಮಿ ಉದ್ಯಮಿ ವಿಜಲ್ ಮತ್ತು ಡೆನ್ಮಾರ್ಕ್ನಲ್ಲಿ ಅವಳು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಹಾಲಿಡೇ! – ಸ್ಪಾಟ್ಬಾಯ್ಇ
June 11, 2019

ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ನಿಧನರಾದರು ಆದರೆ ಜಾತಿಗೆ ಹಿಂದಿನ ವಿಷಯವನ್ನಾಗಿಸಿ – ದಿ ವೈರ್

ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ನಿಧನರಾದರು ಆದರೆ ಜಾತಿಗೆ ಹಿಂದಿನ ವಿಷಯವನ್ನಾಗಿಸಿ – ದಿ ವೈರ್

ಶೋಚನೀಯವಾಗಿ, ನಾನು ಕನ್ನಡವನ್ನು ಮೂಲದಲ್ಲಿ ಓದಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಹಾಗಾಗಿ ನಾನು ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಅಥವಾ ಯುಆರ್ ಅನಂತಮೂರ್ತಿಯವರ ಕೃತಿಯನ್ನು ಓದಲಿಲ್ಲ. ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ರವೀಂದ್ರನಾಥ್ ಠಾಗೋರ್ ಅನ್ನು ಅನುವಾದದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ.

ಆದರೆ ನನ್ನ ಬಂಗಲೂರ್ ಪತಿ ಕಾರ್ನಾಡ್, ಅನಂತಮೂರ್ತಿ ಮತ್ತು ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರಾದ ಪಟ್ಟಭಿ ರಾಮ ರೆಡ್ಡಿ ಅವರ ಅತ್ಯಾಸಕ್ತಿಯ ಅಭಿಮಾನಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಥಿಯೇಟರ್ ಬಫ್, ಅವರು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ತುಘಲಕ್ನ ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಆವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿದರು. ಶ್ರೇಷ್ಠ ವಿಮರ್ಶಕ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಟಿ.ಜಿ.ವೈದ್ಯನಾಥನ ಭಾನುವಾರದ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ, ನಾನು ಸಂಸ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಅದರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಜ್ಞಾನದ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರವಾದ ಚರ್ಚೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದೇನೆ. ಹಾಗಾಗಿ ನಾಟಕ ಮತ್ತು ಚಿತ್ರದ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಗಳು ಮತ್ತು ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಾನು ಕಲಿತಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸದೆಯೇ ಆಳವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ.

ಮಹಾನ್ ಮನುಷ್ಯನ ನಿಧನದ ಸುದ್ದಿಯೊಂದಿಗೆ ಬರಲಿರುವ ಲೇಖನಗಳು ಮತ್ತು ಗೌರವಗಳನ್ನು ಓದುವುದು, ನಾನು ಕೆಲವು ಕಥೆಗಳಿಂದ ಅಗಾಧವಾಗಿ ಚಲಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ರಾಮಚಂದ್ರ ಗುಹಾ ಅವರು ತಮ್ಮ 80 ನೇ ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬದ ದಿನದ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿ ದ್ವೇಷದ ಅಪರಾಧಗಳ ಮುಸ್ಲಿಂ ಬಲಿಪಶುಗಳೊಂದಿಗೆ ಒಗ್ಗಟ್ಟನ್ನು ತೋರಿಸಲು, ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸರಬರಾಜು ಮತ್ತು ಟ್ಯೂಬ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದರ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದರು .

ಧೈರ್ಯದ ಸಂಪಾದಕ ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ ಅವರ ತಂದೆ ಪಿ. ಲಂಕೇಶ್ ಅವರು ಕಾರ್ನಾಡ್ನ ಸ್ನೇಹಿತರಾಗಿದ್ದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಫಲಕಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದರ ಛಾಯಾಚಿತ್ರಗಳು ಆತನನ್ನು ಕಾಣಿಸುತ್ತವೆ. ಇಲ್ಲಿ ಅವರು ಕೇವಲ ಬರೆಯಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ವರ್ತಿಸಲಿಲ್ಲ – ಅವರು ಉತ್ಕಟಭಾವದಿಂದ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಭಾಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮಾಡಿದ್ದರೂ – ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದಾದರೂ ಒಂದನ್ನು ಮಾಡಲು ಅಪಾಯಕಾರಿ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮಾರಣಾಂತಿಕವಾಗಿದ್ದಾಗ, ಚರ್ಚೆ ನಡೆಸಿರುವ ಒಬ್ಬ ಮನುಷ್ಯ.

ಕಾರ್ನಾಡ್ ದ್ವೇಷದ ಅಪರಾಧಗಳ ಮುಸ್ಲಿಂ ಬಲಿಪಶುಗಳೊಂದಿಗೆ ಒಗ್ಗಟ್ಟನ್ನು ತೋರಿಸಲು, ತನ್ನ 80 ನೇ ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬದ ಹತ್ತಿರ ಒಂದು ದಿನದಂದು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸರಬರಾಜು ಮತ್ತು ಟ್ಯೂಬ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ನಡೆದರು. ಫೋಟೋ: ವೈರ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ

ನನ್ನ ಮನಸ್ಸಿನ ಮೂಲಕ ಚಿಂತನೆಯು ಹೊಳಪಿನಿದೆ. ಅಂತಹ ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ನಾವು ಹೇಗೆ ಗೌರವಿಸಬಹುದು? ನಾವು ಅವನ ಮುನ್ನಡೆ ಅನುಸರಿಸಿ ಮತ್ತು ಚರ್ಚೆ ನಡೆಯಬಹುದೇ? ನಾವು ಪ್ರತಿ ಮನೆಯಲ್ಲೂ ಸಂಸ್ಕಾರವನ್ನು ಚರ್ಚೆಯ ಒಂದು ಬಿಂದುವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದೇ? ನಾವು ‘ಜಾತಿ, ಹಿಂದಿನ ವಿಷಯ’ವನ್ನು ಮಾಡಬಹುದೇ? ಇವುಗಳ ಭರವಸೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರವಾಗಿ ಬರೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ಮರಣದಂಡನೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿರರ್ಗಳವಾದ ಸುವಾರ್ತೆಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅವರಿಗೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಆತ್ಮವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಸಾಯುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಬಂಗಾಳಿ ಅಲ್ಲದ ಕೋಲ್ಕತಾ ಮಕ್ಕಳಂತೆ ನಾನು ಜಾತಿ ತತ್ವ ಅಥವಾ ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ದುಷ್ಕೃತ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ನಾವು ಸಾಕಷ್ಟು ಕಾಸ್ಮೋಪಾಲಿಟನ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದಿದ್ದೇವೆ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿಯರು ಅಚ್ಚುಗಳನ್ನು ಮುರಿದು ವಿವಿಧ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ನಗರಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದರಿಂದ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಬೀಯಿಂಗ್ ನನ್ನನ್ನು ‘ಎರಡು ಬಾರಿ ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗಿದೆ’ ಎಂದು ನಿರೂಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ನಾನು ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ ತೆರಳಿದ ನಂತರ ಜಾತಿಗಳ ವಿಭಿನ್ನವಾದ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೆ ಆದರೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಲ್ಲ. ಬಂಗಾಳಿ ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು, ‘ಚಟರ್ಜಿ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ’ ಸೇರಿದಂತೆ, ಚಿಕನ್ ಮತ್ತು ಮಟನ್ ಆಗಾಗ್ಗೆ ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ದೈನಂದಿನ ಮೀನುಗಳು.

ಒಂದು ‘TGV’ ಅವರನ್ನು ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ತಮ್-ಬ್ರಹ್ಮನೊಂದಿಗೆ ನನ್ನ ಮೊದಲ ನಿಕಟ ಎನ್ಕೌಂಟರ್ ಮತ್ತು ಮಾಂಸ ತಿನ್ನುವುದು ಅಸಹ್ಯವಾಗಿದ್ದ ಯಾರೊಂದಿಗಾದರೂ ನಾನು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿದ್ದೆ. “ಹೇಗೆ?” ಅವರು ಕೇಳಿದರು, “ನೀವು ಮತ್ತು ಸ್ಟಾನ್ (ನನ್ನ ಪತಿ, ಅವನ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ) ನಂತಹ ಎರಡು ಸೂಕ್ಷ್ಮ, ಚಿಂತನೆಯ ಜನರು ಇದನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಜೀವಂತ ಜೀವಿಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಚಿಂತನೆಯಿಂದ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಬಾರದು. ಅಂತಹ ಅನಾಗರಿಕ ಆಚರಣೆ, ಒಮ್ಮೆ ನೀವು ಜೀವಂತ, ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಜೀವಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ … ”

ನಾವು ‘ಬೌದ್ಧಿಕವಾಗಿ’ ಸಸ್ಯಾಹಾರವನ್ನು ನಂಬುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಹಳೆಯ ಪದ್ಧತಿಗಳನ್ನು ಕಠಿಣವಾಗಿ ಸಾಯುವ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಮೂಢನಂಬಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ …

ಗಂಭೀರ ಜಾತಿ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನನ್ನ ಶಿಕ್ಷಣ, ದೌರ್ಜನ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಅನ್ಯಾಯಗಳು ನಂತರ ಬಂದವು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜಾತಿ ಕೆಲವು ಜನರನ್ನು ಹುದುಗಿಸಲು ಹುಟ್ಟಿದ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಹರಡುತ್ತದೆ. ಫೋಟೋ: ವಿಶಾಖ ಜಾರ್ಜ್ / ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾರತದ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಆರ್ಕೈವ್

1997 ರಲ್ಲಿ ನಾನು ಸಫಾಯಿ ಕರ್ಮಚಾರಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಲೇಖನ ಬರೆಯಲು ಗುಜರಾತ್ ಪ್ರವಾಸ ಮಾಡಿದೆ. ಮಾರ್ಟಿನ್ ಮಾಕ್ವಾನ್, ದಲಿತ ನಾಯಕ, “ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ 50 ವರ್ಷಗಳ ಮುನ್ನ ತಮ್ಮ ಜನರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರ ವಿಸರ್ಜನೆಯನ್ನು ಹೊತ್ತಿರುವ ಅವರ ಜನರು” ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದರು. ನನಗೆ ನಂಬಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ನನ್ನ ಪತ್ರಕರ್ತರ ಟೋಪಿಯನ್ನು ಧರಿಸಿ, ನಾನು ಗುಜರಾತ್ಗೆ ಹೋದೆ. ನಾವಸರ್ಜನ್ ಟ್ರಸ್ಟ್ ತಂಡದೊಂದಿಗೆ ಅದರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಭಯಾನಕತೆಯಿಂದ ನಾನು ಅದನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಫ್ರಂಟ್ಲೈನ್ ನಿಯತಕಾಲಿಕವು ಇದನ್ನು 1997 ರಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿತು.

ನಮ್ಮ ಜನರ ಅಸಹ್ಯ, ಅಮಾನವೀಯ ಮತ್ತು ಅಶಕ್ತಗೊಳಿಸುವ ದೃಶ್ಯ, ನಮ್ಮ ಸಹವರ್ತಿ ಭಾರತೀಯರು ನಾವು 21 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗುತ್ತಿರುವ ಭಾರತದ ಗಾಲಿಪೀಡಿತ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಮಾನವ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು. ನಾವು ಸಿಲಿಕಾನ್ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಬಹುದು, ಆದರೆ ನಾಗರಿಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಸ್ವಂತ ನಿರಾಕರಣೆಯನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲು ನಾವು ನಮ್ಮ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಈ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಜಾತಿ ಕೆಲವರು ಜನರನ್ನು ಹೊರಹಾಕಲು ಜನಿಸಿದ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಹರಡುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಮಾಡಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ಮತ್ತು ಅವರ ಪೂರ್ವಿಕರು, ಮತ್ತು ಅವರ ಮಕ್ಕಳ ಮಕ್ಕಳ. ಈ ಕೊಳಕಾದ ಊಳಿಗಮಾನ್ಯ ಮನಸ್ಸು ಬದಲಿಸಬೇಕು.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: ಮ್ಯಾನುಯಲ್ ಸ್ಕ್ಯಾವೆಂಜರ್ಸ್ ಪುನರ್ವಸತಿ ಮಾಡುವುದು ಜಾತಿ ಶ್ರೇಣಿಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಬಿಯಾಂಡ್ ಗೆ ಹೋಗಬೇಕು

ನಾನು ಕೆಲವು ಭಾರತೀಯರು ಕೆಲವು ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಇತರರು ತಮ್ಮ ಜಾತಿ ಗುರುತನ್ನು ಅಂಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ನಾನು ಗಮನಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡಬೇಕು. ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರು, ಮುಸ್ಲಿಮರು, ಸಿಖ್ಖರು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನೀವು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತೀರೋ, ಸಫಾಯಿ ಕರ್ಮಚಾರಿಗಳು ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲು “ಮೀಸಲಾತಿ” ಹೊಂದಿರುವ ಜನರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ವರದಿಯಂತೆ ‘ ಬಂಗಿಸ್ರಜೆಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ ಕಾರಣ ಯಾರು ತಮ್ಮ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ಶುಚಿಗೊಳಿಸುತ್ತಾರೆ? ‘ ಭಾಂಗಿ ‘ ಎಂಬುದು ಅವಹೇಳನಕಾರಿ, ಅವಮಾನಕರ, ಆಕ್ಷೇಪಾರ್ಹ ಮತ್ತು ಘೋರ ಪದವಾಗಿದ್ದು, ಉತ್ತರವು ಸಫಾಯಿ ಕರ್ಮಚಾರಿಗಳಿಗೆ ಬಳಸುತ್ತದೆ. ನಾನು ‘ಮ್ಯಾನುಯಲ್ ಸ್ಕ್ಯಾವೆಂಜರ್ಸ್’ ಅನ್ನು ತುಂಬಾ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಪದ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಆದರೆ ನಾವು ಎಂದಾದರೂ ಕಲಿಯುತ್ತೇವೆಯೇ?

ನನ್ನ ಫ್ರಂಟ್ಲೈನ್ ಲೇಖನ ಎಂಡ್ಲೆಸ್ ಫಿಲ್ತ್ ಪುಸ್ತಕಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಬೆಲ್ವಾಡಾ ವಿಲ್ಸನ್, ಸಫಾಯಿ ಕರ್ಮಚಾರಿ ಆಂದೋಲನದ ಸಂಸ್ಥಾಪಕನು ನನ್ನನ್ನು ಉತ್ತರ ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದನು, ಹಾಗಾಗಿ ಅವನ ಜನರ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಾನು ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ. ನಾನು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನೋಡಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯು ಕೆಟ್ಟದಾಗಿ ಹೋಗಲಾರದೆಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸಿದಾಗ, ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಜೈಪುರದ ಬಳಿ ಶೌಚಾಲಯಗಳನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಎದುರಿಸಿದೆ. ದಿ ಹಿಂದೂ ಆ ವರದಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.

ಬೃಹತ್ ನಿರ್ಮಿತ ಶೌಚಾಲಯಗಳ ಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಕಾರಣವಾದರೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿರ್ಬಂಧಗಳು ಸಂಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತದ ಚರಂಡಿಗಳಲ್ಲಿ ದ್ರವದ ವಿಸರ್ಜನೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಮುಳುಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವಿಲ್ಸನ್ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದರೂ, ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಾಗಿದೆ.

2016 ರ ಜುಲೈ 27 ರಂದು ಹೊಸದಿಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಈ ವರ್ಷದ ರಾಮನ್ ಮ್ಯಾಗ್ಸೆಸೆ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಆರು ಮಂದಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದವರಲ್ಲಿ ಹಿಂದು ಇಂಡಿಯಾದ ಬೆಝ್ವಾಡಾ ವಿಲ್ಸನ್. ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ತಮ್ಮ ದಲಿತರ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ವಿಲ್ಸನ್ 32 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಗೌರವಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಕ್ರುಸೇಡ್. ಅವರು ಸ್ವಯಂಸೇವಕರನ್ನು ನೇಮಕ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಸಫೈ ಕರ್ಮಚಾರಿ ಆಂದೋಲನ್ (ಎಸ್ಕೆಎ) ಎಂಬ ಜನರ ಚಳವಳಿಯನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಲು ದಲಿತ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಇದು ಸುಮಾರು 6,00,000 ಜನರಲ್ಲಿ ಹತ್ತಾರು ಸಾವಿರ ಜನರನ್ನು ಹಸ್ತಚಾಲಿತವಾಗಿ ಒಣಗಿದ ಲೋಟಗಳಿಂದ ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ವಿಮೋಚನೆಗೊಳಿಸಿತು. ಫೋಟೋ: ಸಂದೀಪ್ ಸಕ್ಸೇನಾ

ಸಫಾಯಿ ಕರ್ಮಚಾರಿ ಆಂದೋಲನದ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಾದ ಬೆಝ್ವಾಡಾ ವಿಲ್ಸನ್ ಅವರು ಬರಹಗಾರನನ್ನು ಉತ್ತರ ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಜನರ ರಾಜ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯಬಹುದಾಗಿತ್ತು. ಫೋಟೋ: ಸಂದೀಪ್ ಸಕ್ಸೇನಾ

ಅನೇಕ ಮಂಗಲೋರಿಯನ್ ಮತ್ತು ಗೊಯಾನ್ ಕ್ಯಾಥೊಲಿಕರು ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ವಿವಾಹಗಳಿಗೆ ನೆಲೆಸುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಮೇಲುಗೈ ಚಲನಶೀಲತೆಗಾಗಿ ಮೇಲ್ಜಾತಿಯ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಆಘಾತಕಾರಿ ಸಂಗತಿಯನ್ನು ನಾನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆ. ‘ನಾಬ್ ಎ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಕ್ಯಾಥೋಲಿಕ್, ಆದ್ಯತೆ ಶ್ರೀಮಂತ’. ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರು ಜಾತಿ ಬೇರುಗಳಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಬಲವಾಗಿ ಬದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆಂಬುದು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿದೆ. ನನ್ನ ಪತಿಯ ಹಳೆಯ ಸಿರಿಯನ್ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಸಂಬಂಧಿ ಒಮ್ಮೆ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ತನ್ನ ಅಜ್ಜನ್ನು ಹೊಡೆದುರುಳಿಸಿದ ಮತ್ತು ನಾನು ಕುಳಿತಿದ್ದ ವರಾಂಡಾ ಸೀಟನ್ನು ಹೇಗೆ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆಂದರೆ, ಕೆಳ ಜಾತಿ ಯಾರೊಬ್ಬರು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತಿದ್ದರು.

“ನೆನಪಿಡಿ, ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು ಮತ್ತು ನಾಯರ್ಗಳು ನಾವು ಪರಿವರ್ತಿಸಿದಾಗ. ಈಗ, ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಬದಲಾಗಿದೆ, ಮಗು, “ಅವರು ವಿಷಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಸಹ ಓದಿ: ಕೈಪಿಡಿ ಸ್ಕ್ಯಾವೆಂಜರ್ಸ್ ಮೇಲೆ ವೈರ್ # ಗಿರೀಸ್ ಸರಣಿ

ಪ್ರೀತಿಯ ಪ್ರೀತಿಯ ಮಂಗಲೋರಿಯನ್ ಪಾದ್ರಿ, ನನ್ನ ಮದುವೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ನನ್ನ ಅಜ್ಜ ಸಂಬಂಧಿಗಳಂತೆ ನನ್ನ ತಲೆಯನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು, ಮಂಗಲುರುವ ಬಾಲ್ಮಾಟಾದ ಸೊಯೆನ್ಸ್ ಕುಟುಂಬವು “ಮಾತನಾಡುವವರು ಮತ್ತು ಬ್ರಾಹ್ಮಣರನ್ನು” ಯಾವುದೇ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ “ಜಾತಿಯಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದರು. ನಾನು ಹೆಮ್ಮೆ ಮತ್ತು ಅದ್ಭುತವಾದ ಪರಂಪರೆ ಹೊಂದಿದ್ದೇನೆ, ಅವನು ನನಗೆ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದಾನೆ! 2,000 ವರ್ಷಗಳ ಕ್ರೈಸ್ತಧರ್ಮವು ಜಾತಿಗಳನ್ನು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರಲ್ಲಿ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೆ, ಅದು ಯಾರ ಮೇಲೂ ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಂತಿರುತ್ತದೆ.

ಕಾರ್ಯವು ಮುಂದಾಗಿದ್ದರೂ, ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ನನ್ನು ಗೌರವಿಸುವವರು ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ ದಾರಿ ಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವೇ? ಅವನ ನಿಮಿತ್ತವೇ? ಅವರ ಸ್ಮರಣೆಯಲ್ಲಿ?

ಇದು ಜಾತಿಗೆ ಹಿಂದೆಂದೂ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿರುವ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಗೌರವಯುತವಾದ ಗೌರವವಾಗಿದೆ. ಅಥವಾ ಈ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಗತಿಪರ ಜನರ ಚಲನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ ಕೆಲವು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ. ಏಕೆಂದರೆ, ದಲಿತರು ಈಗ ದಶಕಗಳವರೆಗೆ ತಮ್ಮ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದಾರೆಯಾದರೂ, ಪ್ರಬಲವಾದ ಜಾತಿ ಜನರು ತಮ್ಮ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಜಾತಿ ಪದ್ದತಿಗೆ ‘ಹೆಸರು ಮತ್ತು ನಾಚಿಕೆಗೇಡು’ ಮಾಡಲು ಚಳುವಳಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸದಿದ್ದರೆ, ನಾವು ಎಲ್ಲರ ಅನ್ಯಾಯವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸದಿದ್ದರೆ, ನಾವು ಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ಗಿರೀಶ್ ಕಾರ್ನಾಡ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಪೀಳಿಗೆಯ ಬರಹಗಾರರು ಆ ನಾಟಕಗಳನ್ನು ವ್ಯರ್ಥವಾಗಿ ಬರೆದಿರುತ್ತಾರೆ.

ಮಾರಿ ಮಾರ್ಸೆಲ್ ಥೇಕೆಕೇರಾ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಗುದಲೂರ್ ಮೂಲದ ಸ್ವತಂತ್ರ ಬರಹಗಾರ.

Comments are closed.