ಐಸಿಸಿ ವಿಶ್ವ ಕಪ್ 2019, ಭಾರತ-ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ತೊಳೆಯುವುದು: ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ನಲ್ಲಿ ನೆಲದ ಕವರ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
ಐಸಿಸಿ ವಿಶ್ವ ಕಪ್ 2019, ಭಾರತ-ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ತೊಳೆಯುವುದು: ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ನಲ್ಲಿ ನೆಲದ ಕವರ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
June 14, 2019
ಡಾಕ್ಟರ್ಸ್ ಲೈವ್ ಸ್ಟ್ರೈಕ್: ಇದು ಪ್ರೆಸ್ಟೀಜ್ ಸಂಚಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಾರದೆಂದು ಮಮತಾ ಕೇಳಿರುವ ಹ್ಯಾಂಡ್ಸ್ ಕೇಳಿ, ಹರ್ಷ ವರ್ಧ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ …
ಡಾಕ್ಟರ್ಸ್ ಲೈವ್ ಸ್ಟ್ರೈಕ್: ಇದು ಪ್ರೆಸ್ಟೀಜ್ ಸಂಚಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಾರದೆಂದು ಮಮತಾ ಕೇಳಿರುವ ಹ್ಯಾಂಡ್ಸ್ ಕೇಳಿ, ಹರ್ಷ ವರ್ಧ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ …
June 14, 2019

ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅವರು ಏಕೆ ಕೊಳೆತವನ್ನು ಪಡೆದರು ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ – ಮತ್ತು ಮುಂದಿನದನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಏನು?

ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅವರು ಏಕೆ ಕೊಳೆತವನ್ನು ಪಡೆದರು ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ – ಮತ್ತು ಮುಂದಿನದನ್ನು ಮಾಡುವುದು ಏನು?

ಅದರ ಮುಖದ ಮೇಲೆ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಾನಂತರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಎದುರಿಸಿದ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ನೀವು ಇದನ್ನು ಕರೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇದು 2014 ರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪಾರ್ಲಿಮೆಂಟ್ನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಕರ್ನಾಟಕದ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಸೀಟುಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಕೇಸರಿ ಪಕ್ಷದಿಂದ ಮೂರು ಉತ್ತರ ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದೆ.

ಆದರೂ ಇದು ಪಕ್ಷಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಂತ ಅನಿಶ್ಚಿತ ಕ್ಷಣವೆಂದು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಭಾವಿಸುತ್ತದೆ. 2014 ರ ನಂತರ, ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರ ಮೇಲುಗೈ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದೆಂಬ ಭರವಸೆ ಇತ್ತು. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಛತ್ತೀಸ್ಗಢ ವಿಧಾನಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಈ ನಂಬಿಕೆಯು ದೃಢೀಕರಿಸಿತ್ತು.

ಆದರೆ 2019 ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನೆಹರು-ಗಾಂಧಿ ವಂಶದವರು ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಗೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನ ಉತ್ತರ ಎಂದು ಯಾವುದೇ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಬೇಕು. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ರಾಜ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಬಹುದೆಂದು ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಹೇಳಿವೆ, ಆದರೆ ಭಾರತೀಯ ಮತದಾರರು ಗಾಂಧಿಯವರು ಅಧಿಕಾರದ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ನಂಬಬಹುದೆಂದು ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ – ಕನಿಷ್ಠ ಅವರು ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿರುವಾಗ.

ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಇದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆಯೇ?

ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ಕಳೆದುಹೋದ ತಕ್ಷಣವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಗ್ನಲ್ ಅನ್ನು ಓದಿದಂತೆಯೇ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರು, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಸಮಿತಿಯ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಪಕ್ಷದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರಾಗಿ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಬೇಕೆಂದು ಹೇಳಿದರು. ಈ ಬೇಡಿಕೆಯು ಈ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಸರ್ವಾನುಮತದಿಂದ ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವರದಿಗಳು ಗಾಂಧಿಯವರು ಕೆಳಗಿಳಿಯುವ ಬಗ್ಗೆ ಅಚಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ನೆಹರೂ-ಗಾಂಧಿ ಕುಟುಂಬದಿಂದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಏಕೆ ಇರಬೇಕೆಂದು ಕೇಳಿದರು.

ಆದರೆ ಇದು ಎರಡು ವಾರಗಳ ನಂತರ ಬಂದಿದೆ, ಮತ್ತು ಅದು ಈಗಲೂ ನಿಂತಿದೆ ಎಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಖಚಿತವಾಗಿಲ್ಲ.

ಅಂತಃಕಲಹದ ವರದಿಗಳು

ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ, ಈಗ ಅದು ಅಂತಃಕಲಹವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ, ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು ಮೇಲ್ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಏನಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಉಳಿದಿವೆ.

ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಾರೆಯೇ ಎಂಬುದು ಇನ್ನೂ ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ.

ರಸ್ತೆಯ ಫೋರ್ಕ್

ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ಹಿರಿಯ ನಾಯಕತ್ವದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಬೇಡಿಕೆ, ಅವರು ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರೆಸುವುದು. ಬದಲಿಗಾಗಿ ನೋಡಬೇಕಾದ ಸಮಯವನ್ನು ನೀಡುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ವರ್ಕಿಂಗ್ ಕಮಿಟಿಯನ್ನು ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ತರಲು ಅವರು ಪಕ್ಷವನ್ನು ಒಂದು ಕೂಲಂಕುಷವಾಗಿ ನಡೆಸಲು ಕನಿಷ್ಠ ಪಕ್ಷ ಸ್ಟಿಕ್ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಕೆಲವರು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ತನ್ನ ತಾಯಿ ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಮರಳಬೇಕೆಂದು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರೆ, ತಾವು ಹೊಸದಾಗಿ ನಾಯಕತ್ವವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ಮರುಸಂಘಟಿಸುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಇಬ್ಬರು ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನು ಪಕ್ಷವು ಹೊಂದಿರಬೇಕು ಎಂದು ಕೆಲವರು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿಯವರು ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸದಿದ್ದಲ್ಲಿ 1990 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಿಂದಲೂ “ಪಾರ್ಲಿಮೆಂಟರಿ ಬೋರ್ಡ್” ಪುನರುಜ್ಜೀವಿತಗೊಳ್ಳುವ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದೆ.

ಇವರಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡು ಪಕ್ಷವು ತಪ್ಪಾಗಿದೆ ಅಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಿಜವಾದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ. ಕೆಲವು ರಾಜ್ಯ ಘಟಕಗಳು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ನ ಕುಸಿತದ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಿವೆ. ಆದರೆ ಈ ವರದಿಗಳನ್ನು ಯಾರೆಲ್ಲಾ ನೋಡುತ್ತಾರೋ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟತೆ ಇಲ್ಲದೆಯೇ, ಪಕ್ಷವು ತನ್ನನ್ನು ತಾನೇ ಅನುಮತಿಸುವ ನಿಜವಾದ ಆತ್ಮಾವಲೋಕನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ನೋಡಬೇಕು.

ರಾಹುಲ್ ಅವರ ಸಂದಿಗ್ಧತೆ

ಇನ್ನೊಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ನಿರ್ಧಾರ ಮುಂದಿನ ವಾರದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಹೊಸ ಸಂಸತ್ತಿನ ಮೊದಲ ಅಧಿವೇಶನವು ಜೂನ್ 17 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ, ಆ ಮೂಲಕ ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಯಾರ ನಾಯಕನಾಗಿರಬೇಕೆಂದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದರೂ ಸಹ, ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧದ ಏಕೈಕ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಮತದಾರರು ಅವನನ್ನು ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ, ಅವರು ಮತ್ತೊಂದು ಸಂದಿಗ್ಧತೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಲಿದ್ದಾರೆ: ಮುಂದಿನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಮತ್ತೊಂದು ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಗೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಹರಿಯಾಣ, ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮತ್ತು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರಗಳಲ್ಲಿ ಈ ವರ್ಷದ ನಂತರ ವಿಧಾನಸಭೆ ಚುನಾವಣೆ ಎದುರಿಸಲು ಅದರ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಪಡೆಯುವುದು.

ಅವರು ಈಗಲೂ ಕೆಳಗಿಳಿಯುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಆ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ಹೋರಾಟದ ಯಾವುದೇ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಅಪಾಯಕ್ಕೊಳಗಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿರುವುದನ್ನು ಅವರು ಇನ್ನಷ್ಟು ಅಂತಃಕಲಹ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ? ಅವರು ಮಾಡದಿದ್ದರೆ, ಹಡಗಿಗೆ ಸ್ಥಿರವಾಗಿರಬೇಕು ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ, ಅವರು ಬಿಡಲು ಮತ್ತೊಂದು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಸಹ ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆಯೇ?

Comments are closed.