ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ವಿರುದ್ಧ ತಂಡದ ಬ್ಯಾಟಿಂಗ್ ಕುಸಿತದ ನಂತರ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಅಭಿಮಾನಿ ಕರುಣೆಯಿಲ್ಲದೆ ತಿರುಗಿದ | ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಸುದ್ದಿ
ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ವಿರುದ್ಧ ತಂಡದ ಬ್ಯಾಟಿಂಗ್ ಕುಸಿತದ ನಂತರ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಅಭಿಮಾನಿ ಕರುಣೆಯಿಲ್ಲದೆ ತಿರುಗಿದ | ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಸುದ್ದಿ
June 14, 2019
ಐಸಿಸಿ ವಿಶ್ವ ಕಪ್ 2019, ಭಾರತ-ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ತೊಳೆಯುವುದು: ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ನಲ್ಲಿ ನೆಲದ ಕವರ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
ಐಸಿಸಿ ವಿಶ್ವ ಕಪ್ 2019, ಭಾರತ-ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ತೊಳೆಯುವುದು: ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ನಲ್ಲಿ ನೆಲದ ಕವರ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? – ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ
June 14, 2019

ಶ್ರೀಲಂಕಾ ಈಸ್ಟರ್ ಬ್ಲಾಸ್ಟ್ ಮಾಸ್ಟರ್ಮೈಂಡ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ: ಎನ್ಐಎ

ಶ್ರೀಲಂಕಾ ಈಸ್ಟರ್ ಬ್ಲಾಸ್ಟ್ ಮಾಸ್ಟರ್ಮೈಂಡ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ: ಎನ್ಐಎ

ಶ್ರೀಲಂಕಾದ ಏಪ್ರಿಲ್ 21 ರಂದು ನಡೆದ ಈಸ್ಟರ್ನ್ ದಾಳಿಯ ಶ್ರೀಲಂಕಾದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಜಹ್ರಾನ್ ಹಶಿಮ್ ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಸ್ಟೇಟ್ (ಐಎಸ್) ಸಂಬಂಧಿ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಲಿಂಕ್ ಆಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ್ದಾರೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಕೋಯಿಮತ್ತೂರಿನಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ IS ಮಾಡ್ಯೂಲ್ ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತನಿಖಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಎನ್ಐಎ ) ತನಿಖೆ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.

ಕೊಯಮತ್ತೂರು ಮಾಡ್ಯೂಲ್ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿ “ಹೆಚ್ಚಿನ ಸದಸ್ಯರು” ಇರಬಹುದೆಂದು ಎನ್ಐಎ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದೆ. ಜೂನ್ 12 ರಂದು ಬಂಧಿಸಿರುವ ಐದು ಶಂಕಿತರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಇಬ್ರಾಹಿಂ ಷಾ ಅವರು ಕೇರಳ ಮಾಡ್ಯೂಲ್ನ ರಿಯಾಸ್ ಅಬುಬ್ಯಾಕರ್ಗೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಡೆಸಲು ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಸ್ಥೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.

“ಮಾಡ್ಯೂಲ್ನ ಎಲ್ಲ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಏಜೆನ್ಸಿ ಗುರುತಿಸುವ ತನಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಹುಡುಕಾಟಗಳು ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಜೂನ್ 12 ರಂದು ಕೊಯಮತ್ತೂರಿನಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸಿರುವ ಜಹ್ರಾನ್ ಹಶಿಮ್ನ ‘ಫೇಸ್ಬುಕ್ ಸ್ನೇಹಿತ’ ಮುಹಮ್ಮದ್ ಅಝರುದ್ದೀನ್ ಅವರ ಮನೆ ಮತ್ತು ಕಚೇರಿಗಳ ಹುಡುಕಾಟದಲ್ಲಿ ಸ್ಫೋಟಕಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಎನ್ಐಎ ತಿಳಿಸಿದೆ. ನಗರದ ಇತರ ಐದು ಶಂಕಿತರನ್ನೂ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಕಣ್ಗಾವಲು ಅಡಿಯಲ್ಲಿ

ಪ್ರಯಾಣಿಕ ಕಂಪೆನಿಯೊಂದನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಅಝರುದ್ದೀನ್ ಹಲವಾರು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಕಣ್ಗಾವಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರು ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಮೊದಲು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಗ್ರಾಫಿಕ್ಸ್ ಅಂಗಡಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಅವರು ಗುರುವಾರ ಕೊಚ್ಚಿಯಲ್ಲಿರುವ ಎನ್ಐಎ ವಿಶೇಷ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾಗಿದ್ದರು. ಅಕ್ರಮ್ ಸಿಂಧಾ, ವೈ. ಶಿಕ್ ಹಿದಾತುತುಲ್ಲಾ, ಅಬುಬ್ಯಾಕರ್ ಎಮ್., ಸಧಮ್ ಹುಸೇನ್ ಮತ್ತು ಇಬ್ರಾಹಿಂ ಷಾ ಅವರನ್ನು ಸಹ ಕೊಚ್ಚಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಯಿತು.

ಆರೋಪಿಗಳು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ರಾಜ್ಯದ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕೇರಳ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಡೆಸಲು ದುರ್ಬಲ ಯುವಕರನ್ನು ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಎನ್ಐಎ ಹೇಳಿದೆ.

ಈಸ್ಟರ್ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ಬಾಂಬರ್ಗಳಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಲಂಕಾದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಥೌಹೀದ್ ಜಮಾಥ್ ನಾಯಕ ಹಶೀಮ್ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದರು. ದಾಳಿಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು IS ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ತರುವಾಯ ಎಂಟು ಸಂಶಯಾಸ್ಪದ ಬಾಂಬರ್ಗಳ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದರು, ಹ್ಯಾಶಿಮ್ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ IS ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ನೊಂದಿಗೆ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ನಿಂತಿದ್ದಳು.

ಜಹ್ರಾನ್ ಹಶಿಮ್ ಎಂಬ ಹೆಸರು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ ಮೂರು ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂಬತ್ತು ಪ್ರಕರಣಗಳು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2018 ರಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿವೆ. ಕೊಯಮತ್ತೂರಿನ ಕೆಲವು ಹಿಂದು ನಾಯಕರನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪಿತೂರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಎನ್ಐಎ ಹೇಳಿದೆ.

“ನಾವು ಹಶಿಮ್ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಇದು. ಶಂಸುದ್ದೀನ್ ಎಂಬ ಶಂಕಿತನ ಫೋನ್ನ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಹ್ಯಾಶೀಮ್ ಭಾಷಣಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ತಾನು ಮತ್ತು ಇನ್ನಿತರ ಆರೋಪಿಗಳು ಹಾಶಿಮ್ ಅವರ ವೀಡಿಯೊಗಳಿಂದ ಆಳವಾಗಿ ಪ್ರಭಾವಿತರಾಗಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಆತನನ್ನು ನಿಕಟವಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ನಮಗೆ ಹೇಳಿದರು.

ಎನ್ಐಎಯಿಂದ ಎಫ್ಐಆರ್ ದಾಖಲಾದ ನಂತರ, “ತಮಿಳುನಾಡಿನ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಿಂದ ಏಳು ಮಂದಿ ಗುಂಪೊಂದು ಒಂದು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಗುಂಪನ್ನು ರಚಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಐಎಸ್ಐಗೆ ನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಕೊಯಮತ್ತೂರಿನ ಕೆಲವು ಹಿಂದೂ ನಾಯಕರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಪಿತೂರಿಯೊಂದನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಕೋಮು ಸಾಮರಸ್ಯವನ್ನು ಭಾರತದ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ. ”

ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ದಾಳಿ ನಡೆಸಲು ಯೋಜಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಈಸ್ಟರ್ ದಾಳಿಯ 10 ದಿನಗಳ ನಂತರ ಬಂಧಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದ ರಿಯಾಝ್ ಅಬೂಬಕರನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಹಶೀಮ್ ಒಳಗೊಂಡ ಎರಡನೇ ಪ್ರಕರಣವು ಪಾಲಕ್ಕಾಡ್ ನಿವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಅಬೂಬ್ಕರ್ ಅವರು ಹಶಿಮ್ನ ಉರಿಯೂತ ಭಾಷಣಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಕೊಯಂಬತ್ತೂರು ಮಾಡ್ಯೂಲ್ನಲ್ಲಿ ಶಂಕಿತರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ಇಬ್ರಾಹಿಂ ಷಾ ಜೊತೆ ಅಬೂಬಕರ್ ನಿಯಮಿತ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದರು ಎಂದು ಎನ್ಐಎ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಅಝರುದ್ದೀನ್ ಪ್ರಯಾಣ ಏಜೆನ್ಸಿ ಮೂಲಕ ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ಎನ್ಐಎ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಮೂಲಕ ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದವರ ವಿವರಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಮರಳಿ ಬಂದವರ ವಿವರಗಳನ್ನು ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರಯಾಣ ಏಜೆನ್ಸಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಉಮಾರಾ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ಗಳನ್ನು ಮೆಕ್ಕಾಗೆ ಮಾತ್ರ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಧಾರ್ಮಿಕ ಉಗ್ರವಾದದ ಇತಿಹಾಸ

ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಕ್ರಾಮ್ ಸಿಂಧಾ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳಿಗೆ ಆಕರ್ಷಿತರಾಗಿದ್ದು, 2017 ರಲ್ಲಿ ದ್ರಾವಿಡರ್ ವಿದುತಲೈ ಕಳಗಂನ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಹೆಚ್. ಫಾರಕ್ ಅವರ ಹತ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗಿಯಾಗಿರುವುದನ್ನು ಎನ್ಐಎ ತನಿಖೆಗಳು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದೆ.

ಮಾರ್ಚ್ 2017 ರಲ್ಲಿ ಸಿಂಧಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಆರು ಸದಸ್ಯರ ಗುಂಪೊಂದು ಫಾರಕ್ನನ್ನು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೇದಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ತರ್ಕಬದ್ಧ ಪೋಸ್ಟ್ಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಫಾರೂಕ್ ತನ್ನ ಮಗಳ ಫೋಟೋವೊಂದನ್ನು ಪೋಸ್ಟರ್ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದನು, ಅದು “ದೇವರು ಇಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳಿದನು, ನಂತರ ಅದನ್ನು ಅವನು ಕೊಲ್ಲಲಾಯಿತು.

ಫಾರೂಕ್ ಕೊಲೆ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಜಾಮೀನು ನೀಡಲ್ಪಟ್ಟ ನಂತರ ಸಿಂಧಾ ಐಎಸ್-ಪ್ರೇರಿತ ಕೊಯಮತ್ತೂರು ಮಾಡ್ಯೂಲ್ನ ಇತರ ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ತನಿಖೆಗಳಿಗೆ ರಹಸ್ಯವಾದ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಮೂರು ಯುಎಪಿಎ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬುಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ

ಜೂನ್ 13 ರಂದು ಕೊಯಮತ್ತೂರು ಸಿಟಿ ಪೋಲಿಸ್ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದ ವೇದಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಐಎಸ್ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ನಗರದಲ್ಲಿನ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಡೆಸಲು ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಮೂರು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲಿಸಿದೆ.

ಉಬುಡಮ್ನ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಹುಸೇನ್, ಅಬು ನಗರ್ನಿಂದ ಎ.ಶಾಜಾಹಾನ್ ಮತ್ತು ಕರುಂಬಕ್ಕಡೈನಿಂದ ಶೇಕ್ ಸಫಿಯುಲ್ಲಾ ಅವರು ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು (ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ) ಕಾಯ್ದೆಯ ವಿವಿಧ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬುಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದು, ಪೊಲೀಸರು ನೀಡಿದ ಬಿಡುಗಡೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಬಿಡುಗಡೆ ಅವರು ಜಹ್ರಾನ್ ಹಶಿಮ್ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ಶ್ರೀಲಂಕಾದಲ್ಲಿ ಈಸ್ಟರ್ ಭಾನುವಾರ ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ಹೊಗಳಿದರು.

ಪೊಲೀಸರು ಮೂವರು ಮತ್ತು ಸೆರೆಹಿಡಿದ ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ಗಳು, ಸಿಮ್ ಕಾರ್ಡುಗಳು, ಹಾರ್ಡ್ ಡಿಸ್ಕ್ಗಳು, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಖಾತೆಗಳ ದಾಖಲೆಗಳು, ಪೆನ್ ಡ್ರೈವ್ಗಳು, ಮೆಮರಿ ಕಾರ್ಡ್ಗಳು ಮತ್ತು ಇನ್ನಿತರ ಆರೋಪಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ನಗರದ ಪೊಲೀಸರ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಮೂವರು ಸಂಶಯಾಸ್ಪದರನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ಅವರ ಬಂಧನಗಳು ದಾಖಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

Comments are closed.