ಟಾಟಾ ಟಿಯಾಗೊ ಜೂನ್ ಮಾರಾಟದಲ್ಲಿ ಮಾರುತಿ ಸೆಲೆರಿಯೊ, ಹ್ಯುಂಡೈ ಸ್ಯಾಂಟ್ರೊ ಅವರನ್ನು ಸೋಲಿಸಿತು – ವ್ಯಾಗನ್ಆರ್ ಮುನ್ನಡೆ – ರಶ್‌ಲೇನ್
ಟಾಟಾ ಟಿಯಾಗೊ ಜೂನ್ ಮಾರಾಟದಲ್ಲಿ ಮಾರುತಿ ಸೆಲೆರಿಯೊ, ಹ್ಯುಂಡೈ ಸ್ಯಾಂಟ್ರೊ ಅವರನ್ನು ಸೋಲಿಸಿತು – ವ್ಯಾಗನ್ಆರ್ ಮುನ್ನಡೆ – ರಶ್‌ಲೇನ್
July 10, 2019
ಭೂಷಣ್ ಸ್ಟೀಲ್ ಭಾರತೀಯ ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ಹಿಂದೆಂದಿಗಿಂತಲೂ ದೊಡ್ಡದಾದ ಪ್ರಕರಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ
ಭೂಷಣ್ ಸ್ಟೀಲ್ ಭಾರತೀಯ ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ಹಿಂದೆಂದಿಗಿಂತಲೂ ದೊಡ್ಡದಾದ ಪ್ರಕರಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ
July 10, 2019

ಇಂಡಿಗೊ ಪ್ರವರ್ತಕ ವಿವಾದ: ಈ b 20 ಬಿ ಒಪ್ಪಂದದೊಂದಿಗೆ, ರಾಹುಲ್ ಭಾಟಿಯಾ ರಾಕೇಶ್ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರನ್ನು 'ಹರ್ಟ್ ಅಹಂ' ನೊಂದಿಗೆ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆಯೇ? – ಮನಿಕಂಟ್ರೋಲ್

ಇಂಡಿಗೊ ಪ್ರವರ್ತಕ ವಿವಾದ: ಈ b 20 ಬಿ ಒಪ್ಪಂದದೊಂದಿಗೆ, ರಾಹುಲ್ ಭಾಟಿಯಾ ರಾಕೇಶ್ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರನ್ನು 'ಹರ್ಟ್ ಅಹಂ' ನೊಂದಿಗೆ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆಯೇ? – ಮನಿಕಂಟ್ರೋಲ್

ಕೊನೆಯದಾಗಿ ನವೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ: ಜುಲೈ 10, 2019 05:49 PM IST | ಮೂಲ: ಮನಿಕಂಟ್ರೋಲ್.ಕಾಮ್

ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಜೊತೆಗಿನ ಇಂಡಿಗೊದ ಬಹು-ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಒಪ್ಪಂದವು ಗಂಗ್ವಾಲ್‌ನನ್ನು ಬದಿಗೆ ಸರಿಸಿರಬಹುದು ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ಮನಿಕಂಟ್ರೋಲ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿವೆ

ಇಂಡಿಗೊ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಾದ ರಾಹುಲ್ ಭಾಟಿಯಾ ಮತ್ತು ರಾಕೇಶ್ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ನಡುವಿನ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯನ್ನು billion 20 ಬಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಮುರಿಯಿತು?

ಅದು ಹಾಗೆ ತೋರುತ್ತದೆ.

ಇಂಡಿಗೊ ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಾದ ರಾಹುಲ್ ಭಾಟಿಯಾ ಮತ್ತು ರಾಕೇಶ್ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ನಡುವಿನ ಅಸಮಾಧಾನದ ಮೊದಲ ಬೀಜಗಳನ್ನು ಬೇರೆಡೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ. ಇಬ್ಬರು ಸಂಸ್ಥಾಪಕರ ಷೇರುದಾರರಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಸ್ವಲ್ಪ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದ್ದರೂ, ಭಾಟಿಯಾ ಅವರ ಇಂಟರ್‌ಗ್ಲೋಬ್ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಭಾಟಿಯಾ ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬವು ಇಂಡಿಗೊದ ಶೇಕಡಾ 38 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಮತ್ತು ರಕ್ತಸಂಬಂಧಿಗಳು ಶೇಕಡಾ 37 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ನೆರಳು ನಿಯಂತ್ರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ನಿಯಂತ್ರಣ ಹಕ್ಕುಗಳು ಭಾಟಿಯಾ ಅವರಿಗೆ ಹಿರಿಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ನೇಮಕ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಅಪಾರ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು. ಇಬ್ಬರು ಸಂಸ್ಥಾಪಕರ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮೊದಲು ಬರೆದ ಈ ಮನಿಕಂಟ್ರೋಲ್ ಕಥೆ ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ವಿವಾದವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಗ್ಯಾಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರು ಭಾಟಿಯಾ ಅವರ ಸಂಬಂಧಿತ ಪಕ್ಷದ ವಹಿವಾಟು ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ , ಅವರ ಇಂಟರ್ ಗ್ಲೋಬ್ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ ಅನಗತ್ಯವಾಗಿ ಲಾಭ ಗಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಮಾಜಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಆದರೆ, ಅದು ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಇಬ್ಬರನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸುವ ಹಂತಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯದಿರಬಹುದು. ಯುಎಸ್ ಮೂಲದ ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ಲೀಪ್ -1 ಎ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳಿಗಾಗಿ ಇಂಡಿಗೊ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ್ದ billion 20 ಬಿಲಿಯನ್ ಒಪ್ಪಂದವೇ ಸ್ನೇಹವನ್ನು ಅಂಚಿಗೆ ತಳ್ಳಿತು. ಈ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳನ್ನು ವಿಮಾನಯಾನ ಭವಿಷ್ಯದ 280 ಏರ್‌ಬಸ್ 320 ಮತ್ತು 321 ವಿಮಾನಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಇಂಡಿಗೊ ತನ್ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ನೌಕಾಪಡೆಗಳಿಗೆ ಎಂಜಿನ್ ಪೂರೈಸಲು ಪ್ರ್ಯಾಟ್ ಮತ್ತು ವಿಟ್ನಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯು ಎಂಜಿನ್‌ಗಳ ಸಮಸ್ಯೆಯು ವಿಮಾನ ಅಡೆತಡೆಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಇಂಡಿಗೊ ಮತ್ತೊಂದು ಮೂಲ ಉಪಕರಣ ತಯಾರಕರನ್ನು ಹುಡುಕುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು.

“ಇದು ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಿದೆ. ಇಂಡಿಗೊ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ ಪ್ರ್ಯಾಟ್ ಮತ್ತು ವಿಟ್ನಿ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಸಹಜವಾಗಿ, ಪಿ & ಡಬ್ಲ್ಯು ಎಂಜಿನ್‌ಗಳು ನಿಯೋಸ್‌ನೊಂದಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ” ಎಂದು ಉದ್ಯಮದ ಹಿರಿಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು.

ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರ ಅಸಮಾಧಾನ

ಆದರೆ, ಒಇಇ ಕೋಪ ಗಂಗ್ವಾಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಏಕೆ ಬದಲಾವಣೆ?

ಭಾಟಿಯಾ, ಜೂನ್ 12 ರಂದು ಇಂಡಿಗೊ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸುಳಿವು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಆಡಳಿತದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿಯಲು ಇಜಿಎಂಗಾಗಿ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರ ಮನವಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಭಾಟಿಯಾ:

“ಶ್ರೀ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರ ಉದ್ವೇಗದ ಮೂಲವು ಬೇರೆಡೆ ಇದೆ ಎಂದು ನಾನು ಹಿಂದಿನ ಪತ್ರವ್ಯವಹಾರದಲ್ಲಿ ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದ್ದೇನೆ – ಐಜಿಇ ಗ್ರೂಪ್ನ ನಿಯಂತ್ರಣ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ ಅವರ ಅಸಮಂಜಸ ಬೇಡಿಕೆಗಳಿಗೆ ಐಜಿಇ ಗ್ರೂಪ್ ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ.”

“ಮೂಲ ಸಲಕರಣೆ ತಯಾರಕರು {ಒಇಎಂಗಳೊಂದಿಗೆ ಕಂಪನಿಯ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಮಾತುಕತೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೈ ನೀಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ ನಂತರ, ಕಂಪನಿಯು ಈ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಪರ್ಯಾಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಮುಂದಾಯಿತು” ಎಂದು ತಿಳಿದ ನಂತರ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರ ಅಹಂಕಾರವು ನೋಯಿಸಿತು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಆರಂಭ

“ಪರ್ಯಾಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು” ಗಂಗ್ವಾಲ್ಗೆ ಏಕೆ ನೋವುಂಟು ಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ಒಬ್ಬರು ಸ್ವಲ್ಪ ರಿವೈಂಡ್ ಮಾಡಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಭಾಟಿಯಾ ಮತ್ತು ಗಂಗ್ವಾಲ್ 2005 ರಲ್ಲಿ ಇಂಡಿಗೊವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಸ್ನೇಹಿತರ-ಪಾಲುದಾರರಾಗಲು ಕೈಜೋಡಿಸಿದಾಗ, ಅವರು ವಿಮಾನಗಳಿಗಾಗಿ ಏರ್ಬಸ್ನೊಂದಿಗೆ ಮೆಗಾ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಉದ್ಯಮವನ್ನು ಬಿರುಗಾಳಿಯಿಂದ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು. ಹೊಸಬರಿಗೆ, 100 ಎ 320 ವಿಮಾನಗಳನ್ನು billion 6 ಬಿಲಿಯನ್‌ಗೆ ಖರೀದಿಸುವ ಒಪ್ಪಂದ ಜಾಗತಿಕ ವಾಯುಯಾನ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಕೇಳಿಬರಲಿಲ್ಲ.

“ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಪರಿಣಿತ ಮತ್ತು 100 ಪ್ಲಸ್ ಮತ್ತು 200 ಪ್ಲಸ್ (ನಂತರ ಬಂದ) ವಿಮಾನ ಆದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಮಾತುಕತೆಗಳ ಹಿಂದಿನ ಮಿದುಳುಗಳು. ವಿಮಾನಯಾನ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಇತರ ದೊಡ್ಡ ಖರೀದಿಯೆಂದರೆ ಎಂಜಿನ್ಗಳು ಮತ್ತು ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಎಂಜಿನ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಿರಬೇಕು” ಎಂದು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ .

ಆದರೆ, ಭಾಟಿಯಾ ಸಿಎಫ್‌ಎಂ ಒಪ್ಪಂದದೊಂದಿಗೆ ಅದನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿರಬಹುದು. ಕೆನ್ನೆಯಲ್ಲಿ ನಾಲಿಗೆ, ಭಾಟಿಯಾ ತನ್ನ ಜೂನ್ 12 ರ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿದ್ದಾರೆ:

“ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪದಿಂದ, ಕಂಪನಿಯ ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು ಸುಲಿಗೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಕಂಪನಿಯು ಶ್ರೀ ಗಂಗ್ವಾಲ್ಗೆ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕೃತಜ್ಞರಾಗಿರಬೇಕು (ಒಇಎಂಗಳೊಂದಿಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ), ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕಂಪನಿಯು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಸಾಂಸ್ಥೀಕರಣಗೊಳಿಸಲು ದಾರಿಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು. ಶ್ರೀ ಗಂಗ್ವಾಲ್ ಅವರ ವಿಶೇಷ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯಾಗಿ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದರು (ಅವರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಈಗ ಹೇರಳವಾಗಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ). ”

ಮೊದಲ ಪ್ರಕಟಣೆ ಜುಲೈ 10, 2019 ರಂದು 12:53 ಕ್ಕೆ

Comments are closed.