ಚಂದ್ರಯಾನ್ -2 ಉಡಾವಣೆ: ಲೈವ್ ಸ್ಟ್ರೀಮಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಿ ವೀಕ್ಷಿಸಬೇಕು – ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ
ಚಂದ್ರಯಾನ್ -2 ಉಡಾವಣೆ: ಲೈವ್ ಸ್ಟ್ರೀಮಿಂಗ್ ಅನ್ನು ಹೇಗೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಿ ವೀಕ್ಷಿಸಬೇಕು – ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ
July 12, 2019
ಹೊಸ ರೇಂಜ್ ರೋವರ್ ಸ್ಪೋರ್ಟ್ ಎಚ್‌ಎಸ್‌ಟಿ 2019 ವಿಮರ್ಶೆ – ಆಟೋಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್
ಹೊಸ ರೇಂಜ್ ರೋವರ್ ಸ್ಪೋರ್ಟ್ ಎಚ್‌ಎಸ್‌ಟಿ 2019 ವಿಮರ್ಶೆ – ಆಟೋಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್
July 12, 2019

ಹಬಲ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ ನಿಗೂ erious ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ ಡಿಸ್ಕ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ – Business ೀ ಬಿಸಿನೆಸ್

ಹಬಲ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ ನಿಗೂ erious ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ ಡಿಸ್ಕ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ – Business ೀ ಬಿಸಿನೆಸ್

ನಾಸಾದ ಹಬಲ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ದೂರದರ್ಶಕವನ್ನು ಬಳಸಿ, ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಹಸಿವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಡಿಸ್ಕ್ ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ – ಅಲ್ಲಿ ಇರಬಾರದು – ಪ್ರಸ್ತುತ ಖಗೋಳ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ.

130 ದಶಲಕ್ಷ ಬೆಳಕಿನ ವರ್ಷಗಳ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಸುರುಳಿಯಾಕಾರದ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದ ಎನ್‌ಜಿಸಿ 3147 ರ ಹೃದಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಅತಿಸೂಕ್ಷ್ಮ ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರವನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆದಿರುವ ವಸ್ತುವಿನ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ತೆಳುವಾದ ಡಿಸ್ಕ್ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ರಾಯಲ್ ಆಸ್ಟ್ರೋನಾಮಿಕಲ್ ಸೊಸೈಟಿಯ ಮಾಸಿಕ ಪ್ರಕಟಣೆಗಳ ಜರ್ನಲ್ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅಂತಹ ಕಡಿಮೆ-ಪ್ರಕಾಶಮಾನ ಸಕ್ರಿಯ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿ ಡಿಸ್ಕ್ ಇರುವಿಕೆಯು ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರನ್ನು ಆಶ್ಚರ್ಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಎನ್‌ಜಿಸಿ 3147 ನಂತಹ ಕೆಲವು ರೀತಿಯ ಗೆಲಕ್ಸಿಗಳಲ್ಲಿನ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳು ಹಸಿವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತವೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯಿಂದ ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲಾದ ವಸ್ತುಗಳು ಇಲ್ಲ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಕೂಡಿದ ಕಪ್ಪು ರಂಧ್ರವನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆದಿರುವ ತೆಳುವಾದ ಡಿಸ್ಕ್ ಇರುವುದು ಗೊಂದಲಮಯವಾಗಿದೆ, ಅದು ಅತ್ಯಂತ ಸಕ್ರಿಯವಾದ ಗೆಲಕ್ಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ದೊಡ್ಡ ಡಿಸ್ಕ್ಗಳನ್ನು ಅನುಕರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳಿದೆ. ಡಿಸ್ಕ್ನ ವಸ್ತುವನ್ನು ಹಬಲ್ ಅವರು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಸುತ್ತಲೂ ಬೆಳಕಿನ ವೇಗದ ಶೇಕಡಾ 10 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವೇಗದಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅಳೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಅಂತಹ ವಿಪರೀತ ವೇಗಗಳಲ್ಲಿ, ಅನಿಲವು ಒಂದು ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಕಡೆಗೆ ಚಲಿಸುವಾಗ ಅದು ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅದು ನಮ್ಮ ಗ್ರಹದಿಂದ ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ವೇಗವಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಮಂಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಸಾಪೇಕ್ಷತಾ ಬೀಮಿಂಗ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹಬಲ್ನ ಅವಲೋಕನಗಳು ಅನಿಲವು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಬಾವಿಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಆಳವಾಗಿ ಹುದುಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬೆಳಕು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಕೆಂಪು ತರಂಗಾಂತರಗಳಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿ ಸೂರ್ಯನ 250 ಮಿಲಿಯನ್ ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು.

“ಇದು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಡಿಸ್ಕ್ನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕುತೂಹಲಕಾರಿ ನೋಟವಾಗಿದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ವೇಗ ಮತ್ತು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ತೀವ್ರತೆಯು ನಾವು ಬೆಳಕಿನ ಫೋಟಾನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ನೋಡುತ್ತೇವೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಮೊದಲ ಲೇಖಕ ರೋಮಾದ ಸ್ಟೆಫಾನೊ ಬಿಯಾಂಚಿ ವಿವರಿಸಿದರು. ಇಟಲಿಯ ಟ್ರೆ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಆಸಕ್ತಿಯಂತೆ, ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುವ ಈ ವಸ್ತುವಿನ ಡಿಸ್ಕ್ ಸಂಶೋಧಕರಿಗೆ ಆಲ್ಬರ್ಟ್ ಐನ್‌ಸ್ಟೈನ್‌ರ ಸಾಪೇಕ್ಷತಾ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಒಂದು ಅನನ್ಯ ಅವಕಾಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

“ಈ ಸ್ಪಷ್ಟತೆಯೊಂದಿಗೆ ಗೋಚರ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷ ಸಾಪೇಕ್ಷತೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ನಾವು ಎಂದಿಗೂ ನೋಡಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಮಾರ್ಕೊ ಚಿಯಾಬರ್ಜ್ ಮತ್ತು ಮೇರಿಲ್ಯಾಂಡ್‌ನ ಬಾಲ್ಟಿಮೋರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ದೂರದರ್ಶಕ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಜಾನ್ಸ್ ಹಾಪ್‌ಕಿನ್ಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಹೇಳಿದರು.

Comments are closed.